สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
นี่คือคอนโดที่จะทำให้ลูกบ้านรู้สึกเหมือนอยู่บ้าน ADLER Chan Road (แอดเลอร์ ถนนจันทน์) โครงการจาก Carbon2 ในเครือ AP Thailand นั่นเอง
ตอนนี้ถ้าลองไปเดินนับๆ คอนโดรอบรัศมีรถไฟฟ้าสถานีบางหว้า เราจะเจอ Dev เจ้าใหญ่เจ้าเล็กแทบทุกเจ้าเลยนะ แต่มันมีอยู่หนึ่งเจ้าที่ผมรอๆๆ ว่าจะมากับเค้ามั้ยหนอ นั่นก็คือ 'ออริจิ้น' ครับ
ตั้งแต่รถไฟฟ้า BTS สายสีเขียว ส่วนต่อขยาย หมอชิต-คูคต เปิดให้บริการ รวมถึงสายสีน้ำเงินที่วิ่งครบลูป "ห้าแยกลาดพร้าว" ก็ได้สถาปนาขึ้นเป็น สถานี Interchange ที่น่าสนใจที่สุดสำหรับผม!!
วันก่อนเลื่อนเจอร้าน "ฉันท์-Chan" ใน ตต. แต่ละเมนูคือน่ากินจนต้องกดหาว่าร้านอยู่ที่ไหน
ตัวจริงเค้ามีรางวัลการันตีฮะ ล่าสุด 'โกวศุ' หรือ ศุภาลัย สามารถคว้ารางวัล “CAC Change Agent Award 2023” ต่อเนื่องเป็นปีที่ 2 ตอกย้ำและชูจุดยืนการดำเนินธุรกิจของบริษัทฯ อยู่บนหลักธรรมาภิบาลที่ดี มีความโปร่งใส
'เฟล็กซี่ สำโรง-อินเตอร์เชนจ์' คอนโดใหม่ ใกล้รถไฟฟ้าสถานี Interchange ทั้ง BTS สายสุขุมวิท และ MRT สายสีเหลือง สถานีสำโรง POP สุดในย่าน Facilities จัดเต็ม 3 ชั้น
'น้องนมเย็น' หรือ รถไฟฟ้าสายสีชมพู โดยมีกำหนดให้ประชาชนได้ทดลองใช้ฟรี!! ตั้งแต่วันที่ 21 พ.ย. - 17 ธ.ค. 2566
'เซล พลัส สาทร-ราชพฤกษ์' ตอนผมเห็นทำเลโครงการนี้ครั้งแรก บอกเลยว่าแอบลุ้นเหมือนกันนะ โครงการนี้เป็นโครงการคอนโด Low Rise ใหม่จากทาง 'ปริญสิริ' อาจจะเป็นอสังหาที่หลายคนอาจจะไม่ค่อยคุ้นหูนัก แต่เค้าทำการพัฒนาโครงการอสังหาฯ มาพอสมควร
เดี๋ยวนี้ใครๆ เค้าก็เอารักษโลกกันทั้งนั้นแหละ ก็ปัญหา Cimate change ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ เนอะ อย่างทางด้านของ 'พี่แอล' หรือ LPN ของเราเค้าก็เป็นอสังหาฯ ที่ใส่ใจในเรื่องของกระบวนการพัฒนาโครงการต่างๆ แบบรักษ์โลกนะ จนล่าสุดเค้าได้รับการเชิดชูเกียรติให้เป็นองค์กรต้นแบบแนวร่วมเพื่อลดก๊าซเรือนกระจก ในงาน Care Forum 2023 : Time To Reduce “ลด-เพื่อ-โลก”
Q-CHANG (คิวช่าง) ฉลองครบรอบ 5 ปี สร้างรายได้ให้ช่างไปแล้วกว่า 500 ล้านบาท จัดโปรส่งสุขครบ 5 ปี ภายใต้แคมเปญ Q-CHANG 5th Birthday Give Me Five! พร้อมหน้าเดินขยายธุรกิจ ตอกย้ำวิสัยทัศน์ “WE’VE GOT YOUR BACK” พร้อมแบ็คอัพทุกเรื่องบ้านให้ลูกค้าและช่างมีชีวิตที่ดีขึ้น
แสนสิริ หรือพี่สิบหมื่นของเรานี่เรียกได้ว่าเป็นเจ้าอสังหาฯ ที่เอาจริงเอาจังในเรื่องของการรักษ์โลกมากๆ เลยนะ พี่แกพัฒนาโปรดักส์อสังหาฯ ควบคู่ไปกับการคิดค้นนวัตกรรมที่จะช่วยเซฟโลกเลยก็ว่าได้ ล่าสุดเค้าส่ง “นวัตกรรมบ้านสีเขียว” หรือ Green Living Designed Home ลดการใช้พลังงานได้สูงสุด 18% ต่อ 1 ครัวเรือน พร้อมประเดิมที่เศรษฐสิริ 11 โครงการใหม่
วงการก่อสร้างและอสังหาฯ ตอนนี้บอกเลยว่าจริงจังกับสถานการณ์ Climate change มากๆ เลยนะ ตอนนี้หลายๆ เจ้าเค้าเลยเน้นย้ำนโยบายประหยัดพลังงาน หรือแนวทางการรักษ์โลกมากขึ้น ล่าสุดทางลลิลฯ เค้าทำการพัฒนาแนวคิด ‘Green Living Standard’ สร้างสรรค์โซลูชันใหม่ ยกระดับคุณภาพการอยู่อาศัยด้วยแนวคิดการออกแบบที่เข้าใจถึงความต้องการอย่างแท้จริง ผสานความใส่ใจห่วงใยสิ่งแวดล้อมเพื่อการอยู่อาศัยที่ยั่งยืน
เชื่อแล้วว่าปีนี้ 'ออริจิ้น' ลุยคอนโดหนักจริง ช่วงครึ่งปีแรก ส่งคอนโดมาเยอะแล้ว ครึ่งปีหลังก็ยังคงทยอยมาอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดพร้อมบุกทำเลเตาปูนครั้งแรก!! กับโครงการ "Origin Place Taopoon Interchange" (ออริจิ้น เพลส เตาปูน อินเตอร์เชนจ์)
เดี๋ยวนี้ไปที่ไหนเจอแต่ป้าย "Q-CHANG" เพราะตอนนี้ "Q-CHANG" ขยาย "Q-CHANG Shop Service" ครบ 100 สาขาทั่วประเทศด้วยคอนเซ็ปต์ "ช่างดีใกล้บ้านคุณ" ครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ