Doc Club & Pub. โรงภาพยนตร์กึ่งคาเฟ่และบาร์ เป็นอีกหนึ่งจุดมุ่งหมายของคนที่โหยหาโรงหนังแบบ Stand alone แต่เดิมก่อนที่จะมาเป็น Doc Club & Pub. ที่นี่ก็เคยเป็นโรงหนังมา Stand alone ที่ชื่อว่า Bangkok Screening Room โดยเปิดให้บริการครั้งแรกเมื่อปี 2559 ก่อนจะยุติบทบาทลงในเดือนมีนาคม 2564
โอมิครอนเขย่าปีเสือหนักมากครับ เรียกได้ว่าจำนวนผู้ติดเชื้อสูงขึ้นทุกวันจริงๆ แม้โควิด-19 จะระบาดมาร่วม 3 ปีแล้ว แต่ภาคอสังหาฯ ยังคงช่วยเหลือสังคมในสถานการณ์นี้อย่างไม่หยุดพักครับ ล่าสุดทาง CMC ร่วมกับ Teledoc มอบชุดตรวจ ATK ให้กับรพ. จุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย โดยในจณะนี้ยอดบริจาคร่วม 500,000 บาทแล้ว
ใครที่พลาดดูในโรง หรือใครที่ดูแล้วแต่อยากดูอีกหนเพื่อเก็บรายละเอียดซ้ำ "เอหิปัสสิโก" ลง Netflix แล้ว!
มีซีรีส์เก่ามาแนะนำครับ ผมเคยดูเมื่อ 2-3 ปีก่อน ตอนนี้มาลง netflix ละ >>> The Good doctor ตอนนั้นดูเพราะเห็นว่า ผู้สร้างเดียวกับ House (เป็นซีรีส์เกี่ยวกับหมอที่สนุกมาก แนวสืบสวน (โรค) ชื่อหมอ House ล้อมาจาก Home >> Sherlock Holmes)
ในช่วงเวลาแบบนี้ เหล่าอสังหาหลายๆ เจ้าไม่ได้ทอดทิ้งลูกบ้านเลยนะครับ นี่เห็นนโยบายการดูแลลูกบ้านของดิเวลลอปเปอร์ไทยแล้วก็รู้สึกว่ารัดกุมดีจริงแฮะ อย่างกรณีของทาง SC Asset ที่มีแอปพลิเคชั่นรู้ใจเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ล่าสุดมีการเพิ่งฟังก์ชั่นสำหรับสมาชิก ให้สามารถบริการปรึกษาแพทย์ออนไลน์ได้ 24 ชม ใกล้ไกลแค่ไหนก็ถึงหมอ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ