ยุคนี้ทั้งองค์กรใหญ่หรือองค์กรย่อย เค้าปรับรูปแบบการทำงานในแบบไฮบริด กันแล้วทั้งนั้นนะ ให้การทำงานยืดหยุ่นมากขึ้นไม่ต้องเข้าออฟฟิศทุกวัน ตอนนี้ WorkSpace เลยเป็นที่จับตามองครับ ล่าสุดSC Asset จับมือ IWG เนรมิตพื้นที่ให้เช่าเป็น Flexible WorkSpace ณ อาคารชินวัตรทาวเวอร์ 3
'เฟล็กซี่ สำโรง-อินเตอร์เชนจ์' คอนโดใหม่ ใกล้รถไฟฟ้าสถานี Interchange ทั้ง BTS สายสุขุมวิท และ MRT สายสีเหลือง สถานีสำโรง POP สุดในย่าน Facilities จัดเต็ม 3 ชั้น
สูดลมหายใจให้ลึกๆ... นับ 1 2 3 ... แล้วมาใจสั่นไปพร้อมกัน ผมกำลังจะพาไปพบกับ 1 ในคอนโดที่มีวิวเป็นโค้งน้ำเจ้าพระยาที่สวยสุดๆ แถมมีค่าตัวเริ่มแค่ 1.99 ล้านบาทเท่านั้น!!
คอนโดแนวใหม่สไตล์ MODERN JAPANDI ต้องยกให้ Flexi Mega Space Bangna เค้าเลย!!!!
หลังจากที่ "Flexi สาทร-เจริญนคร เฟส 1" มีผลตอบรับที่ดีมาพอสมควร ตอนนี้ ทาง "Sena Development" ก็ได้ฤกษ์ เตรียมปล่อย "Flexi สาทร-เจริญนคร เฟส 2" มาให้ได้จับจองกันแล้วนะครับ
"สาทร" เป็นชื่อทำเลที่ทุกคนต้องรู้จักอย่างแน่นอน เพราะนี่คือ CBD ของกรุงเทพอย่างแท้จริง อุดมไปด้วยแหล่งทำงานมากมาย ตึกสูง ออฟฟิศต่างๆ แทบจะเต็มพื้นที่ไปทุกอณู ทุกตารางนิ้วมีค่าดั่งทอง
"บ้าน ณรา วงแหวน-รามอินทรา" บ้านเดี่ยวแนวคิด Flexible Area : ที่พร้อมตอบโจทย์คนทุกช่วงวัย
"สาทร" เป็นย่านที่มีแหล่งงานมากที่สุดของกรุงเทพเลยก็ว่าได้ การมีที่อยู่อาศัยใกล้ที่ทำงาน เป็นสิ่งที่คนวัยทำงานอย่างเราๆ เนี้ยปรารถนาอยู่แล้วครับ เพราะสามารถประหยัดเวลาการเดินทางไป-กลับ ได้แบบไม่เปลืองแบทเตอรี่ชีวิต วันนี้ผมเลยขอเอาใจหนุ่มสามวัยทำงานกันหน่อยดีกว่า ด้วยการพามาเยี่ยมชมทำเลที่มีชื่อพ่วงท้ายมาว่าสาทรกันดีกว่า กับโครงการ "FLEXI สาทร-เจริญนคร" โครงการใหม่ของหญิงเสนั่นเอง
แบรนด์ใหม่ที่เค้าเลือกใช้ในพอร์ตใหม่ของตัวเองครั้งนี้คือแบรนด์ "FLEXI" และหนึ่งในโครงการใหม่แบรนด์นี้ที่กำลังเห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วก็คือ "เฟล็กซี่ รัตนาธิเบศร์ (Flexi Rattanathibet)" นี่แหละครับ
เป็นอีกโครงการที่น่าจับตามองมากครับ สำหรับ “Elite Flexible One” เพราะโครงการนี้น่าจะเป็นอีกหนึ่งช่องทางที่เข้ามาช่วยอุ้มตลาดอสังหาและสามารถดึงนักลงมุนชาวต่างชาติได้ไม่น้อยเลย
ประกาศอย่างเป็นทางการอีกหนึ่งเจ้าแล้วสำหรับทาง "นายณ์ เอสเตท" ที่บอกว่าทางนี้ก็เข้าร่วมกับ “Elite Flexible One” หวังจะกระตุ้นกำลังซื้อชาวต่างชาติเหมือนกันครับ
วงการอสังหาสะเทือนพอควรฮะ ผมเองก็ตามข่าวนี้อยู่เหมือนกัน Elite Flexible One เห็นหลายบริษัทตบเท้าเข้าร่วมกันไม่น้อยแล้ว ล่าสุดทางออริจิ้น เข้าร่วมโครงการนี้แล้วครับ กับการนำเอาคอนโดพร้อมอยู่มาร่วมโครงการถึง 14 โครงการเลยทีเดียว
เดินหน้าเข้าร่วมโครงการ ‘Elite Flexible One’ กันอย่างต่อเนื่องเลยวุ้ย พี่อนันดาของเราก็ไม่รอช้า ขอขน 7 โครงการคอนโดมิเนียมเข้าร่วมเช่นกัน
อย่างที่บอกไปแล้วก่อนหน้านี้ว่า ไทยแลนด์ อีลิท ผลักดันบัตร Elite Flexible One สำเร็จแล้ว ผ่านการอนุมัติจากคณะกรรมการบริษัทเป็นที่เรียบร้อย พร้อมรุกเดินหน้าต่อเนื่องในปี 2564 ครับ
ยังไม่จบนะครับสำหรับบัตร Elite Flexible One ที่เห็นว่าทางไทยแลนด์ อีลิท เค้าปรับเพิ่มอีก 3 เงื่อนไขคุณสมบัติของดีเวลลอปเปอร์ที่จะเข้าร่วมด้วย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ