ต้องมามุงกันแล้วมั้ย กับ "KingBridge Tower" อาคารสำนักงานให้เช่า Iconic Landmark ย่านพระราม 3 แห่งแรกโดย "เครือสหพัฒน์"
ในที่สุดก็มีคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้เป็นเจ้าแรกในเชียงใหม่สักที กับ “mekin Haus” (เมคิน เฮาส์)
แสนสิริ เป็นเจ้าอสังหาฯ ที่ทำธุรกิจควบคู่ไปกับการรักษ์โลก ซึ่งหากเราตามข่าวจะรู้ว่าเจ้านี้เค้าเอาจริงเอาจังกับเรื่องนี้มากนะ ล่าสุด แสนสิริ จับมือกรีนพาร์ตเนอร์แถวหน้าของประเทศกว่า 30 แห่ง ตอกย้ำความมุ่งมั่นในการทำงานอย่างจริงจังเพื่อมุ่งสู่ Net-Zero สานต่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนของประเทศไทย ระดมไอเดีย ต่อยอดการทำงานในมุมมองใหม่ ทำอย่างไร? เมื่อผลกำไรไม่ใช่เป้าหมายสูงสุดเพียงอย่างเดียว
จะว่าไปบ้านเมืองเราเดี๋ยวนี้มีตึกดี ๆ เยอะมากขึ้นเรื่อย ๆ เลยนะ อย่างทางโครงการ "คิงบริดจ์ ทาวเวอร์ (KingBridge Tower) อาคารสำนักงานให้เช่า เครือสหพัฒน์ คว้ารางวัล Fitwel มาตรฐานระดับโลกสูงสุด 3 ดาว อาคารแรกในไทยและเอเชีย!!!
ก็ไม่แปลกใจนะ เพราะมันคือ Jigsaw ของกันและกันในอาณาจักร “KingsQuare”
คอนโดหรู 222 ยูนิต สูง 222 เมตร ที่จอดรถ 170% เป็นส่วนหนึ่งของ ‘Mixed-Use’ ทั้ง 4
ที่สุดของ Co-working Space ที่สมบูรณ์แบบ เอื้อต่อการเติบโตและเชื่อมต่อทางธุรกิจอย่างมีประสิทธิภาพ โดย JustCo เปิดแล้ววันนี้ที่ OCC ใจกลางกรุงเทพฯ ครับ
"รังสิต" เป็นดินแดนที่ผมไม่คาดฝันว่าจะฮอตแบบก้าวกระโดดได้เท่าทุกวันนี้!
ณ วินาที นี้ชอบบุฟเฟต์เนื้อย่างร้านนี้ที่สุดไปเลย อยากไปอีกรอบ มันไม่ใช่แค่มื้ออาหาร แต่มันคือ experience!
REAL ASSET ปัดฝุ่นคอนโดฯ ทำการตลาด-ขายใหม่ นอกจากนี้ยังได้ทำการดึงรับเหมามืออาชีพมาก่อสร้าง พร้อมลุยส่งมอบแบรนด์ใหม่ล่าสุด “ARLO” ร่องโครงการ "ARLO Lasalle 17" คอนโดใหม่ใกล้รถไฟฟ้า BTS แบริ่ง ในราคาเริ่มเพียง 1.59 ล้านบาท* เตรียมขาย Online Booking ครั้งแรก 13 กันยายนนี้
เห็นแค่ทำเลก็รู้แล้วว่ายังไงโครงการนี้ก็ต้องปัง!! ล่าสุดอนันดาฯ ประกาศความสำเร็จโครงการแฟล็กชิพแนวราบ “อาร์เทล อโศก-พระราม 9” บ้านเดี่ยวระดับลักชัวรี่บนทำเลคอนโด ใจกลาง NEW CBD โดยสามารถกวาดยอดขายกว่า 2,000 ล้านบาท จากช่วง Pre-booking จนถึง Presales Event เมื่อวันที่ 26-27 สิงหาคม ที่ผ่านมา
แสนสิริ ตอกย้ำผู้บุกเบิกขายอสังหาฯ บนออนไลน์และแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซรายแรกของวงการอสังหาฯ ไทย สานต่อกลยุทธ์ Online Booking ผนึก ช้อปปี้ สยายปีกสู่ “Live Commerce” เต็มรูปแบบเจ้าแรกในไทย จัดเต็มทั้งดีลจองออนไลน์พิเศษลดรวมกว่า 3 ล้านบาท!!!
ย่านราชประสงค์จะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไปเพราะ 'เกษรอัมรินทร์' เค้าทำการยกระดับโครงการมิกซ์ยูสเต็มพิกัดสู่การพัฒนา “Placemaking Destination” แห่งแรกและแห่งเดียวใจกลางกรุงเทพฯ พร้อมเปิดปลายปีนี้แล้ว!!
ใครมองหาบ้านทำเลรังสิตห้ามพลาด!! ไซมิสฯ รุกทำเลรังสิต ลุยเปิดโครงการแนวราบ 2 โปรเจกต์ใหม่มูลค่าโครงการรวมกว่า 3,400 ล้านบาท ก่อนส่งแบบบ้าน 2 แบรนด์ใหม่เจาะครบทุกเซกเมนต์ ทั้งบ้านเดี่ยว บ้านแฝด และทาวน์โฮม ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตยุคใหม่
ย่านสีลมจะปังไปอีกขั้น!! ล่าสุด Co-Working ระดับพรีเมียม อย่าง "เดอะ เกรท รูม" พร้อมตบเท้าเข้าเปิดเป็นสาขาที่สองของ กทม. ในพื้นที่โครงการดังอย่าง "พาร์ค สีลม" ปักหมุดให้บริการออฟฟิศแบบยืดหยุ่น ชั้น 29 และ 30 รวม 3,500 ตารางเมตร
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ