เรื่องน่าปวดหัวของคนเวลาจะซื้อคอนโดคงหนีไม่พ้นเรื่องของการตัดสินใจครับ มันจะมีจุดๆ นึงที่ทำให้คิดว่า "เอ๊ะ หรือว่าจะเบนสายไปซื้อบ้านดีนะ?" ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรหรอกครับ ที่หลายคนจะมีความลังเลระหว่างบ้านกับคอนโด
ปลายปีแบบนี้ ตลาดอสังหาฯ ครึกครื้นพอสมควรเลยฮะ แต่ละเจ้าเค้าไม่ยอมกันเลยเร่งปล่อยหมัดเด็ดส่งของดีมาล่อเงินในกระเป๋าเราสุดๆ ล่าสุด “พาร์ค ลักชัวรี่” นาทีนี้ไม่ยอมเหมือนกันฮะ ส่งมา “ไนท์บริดจ์” (Knightsbridge) 3 โครงการใหม่ จาก 3 ทำเลศักยภาพใกล้รถไฟฟ้า งานนี้ใครเล็งคอนโดหรูไว้อย่าพลาด!!
คอนโด ‘ม.เกษตรฯ’ ถิ่นเก่าผมเอง อัพเกรดด้วย BTS สายสีเขียว มุ่งสู่กลางเมือง ทำเอาอยากย้อนเวลากลับไปเรียนอีกครั้งเลย
ครั้งนี้ "ออริจิ้น" พาดาราสาวชื่อเก๋อย่าง "ออกแบบ" มารับบทบาทใหม่ในเรื่องราวของชีวิตสาวฟรีแลนซ์สุดอัจฉริยะแสนทะเยอะทะยาน เพื่อสร้างสรรค์ชิ้นงานระดับโลกที่สามารถสร้างรายได้จากงานที่เธอรัก
จัดกิจกรรมมาเอาใจอย่างต่อเนื่องเลยแหะสำหรับ "ไนท์บริดจ์ ไพร์ม อ่อนนุช" (Knightsbridge Prime Onnut) คอนโดมิเนียมสุดหรูภายใต้การพัฒนาของ “พาร์ค ลักชัวรี่”
บอกก่อนเลยว่าฐานทัพใหม่พี่อัศวินนี้มาเหนือกว่าใคร เพราะตั้งอยู่บนทำเลที่ดีที่สุดบนถนนรามคำแหงแค่เพียง 100 เมตร จากรถไฟฟ้าเท่านั้น
วันนี้ฤกษ์งามยามดี ผมตัดสินใจเคลื่อนทัพเข้าไปชมโครงการใหม่หมาดๆ ของพี่ "อัศวิน" อย่าง "KnightsBridge Prime Ratchayothin" ทันที
เมื่อ 2 ปีก่อน ในช่วงที่ 'พี่อัศวิน' เริ่มวางแผนเคลื่อนทัพเข้าสู่ใจกลางเมือง ก่อนเป็นภาพคุ้นตาอย่างในทุกวันนี้
เปิดตัวกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับ “Knightsbridge สุขุมวิท-เทพารักษ์” จากพี่อัศวินถึงจะยังไม่เสร็จ แต่ก็เรียกได้ว่าเริ่มฮอตใช่เล่น รายละเอียดโครงการนี้จะเป็นยังไงไปดูกันเลย
เพราะความเจริญของรถไฟฟ้า "ออริจิ้น" เลยขอจองสเปซที่ใกล้รถไฟฟ้าที่สุดเพื่อให้คอนโด High-rise ใหม่ล่าสุด อย่างโครงการ "ไนท์บริดจ์ สุขุมวิท เทพารักษ์" (Knightsbridge Sukhumvit-Thephrak) ได้เกิดดดด!!!
วันนี้ผมมีโอกาสกลับมาที่ “Knightsbridge Space Rama 9” อีกครั้ง ตามเสียงหัวใจเรียกร้อง อิอิ
พรีวิว: Knightsbridge Space Rama 9
ในวันเสาร์ที่ 31 มี.ค.นี้ ทาง “ออริจิ้น” เค้าจัดงาน “Resale” โครงการ “Knightsbridge Prime Sathorn” นะครับ “Last Chance”
ถ้าในแวดวงดารา คู่จิ้นที่ตอนนี้กำลังดังจนเอาอะไรมาฉุดก็ไม่อยู่ก็เห็นจะเป็น พี่โป๊ปและพี่เบลล่า
ยังสดๆร้อนๆ ผ่านไปไม่นาน กับการปล่อยยานแม่ 3 ลำใหญ่ใหม่กิ๊ง จาก ORIGIN ที่เปรยมาอย่างตื่นตา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ