เขย่าวงการเอเจนท์อสังหาฯ! MQDC Idyllias ผนึก Translucia ดึง “Metaverse” สร้าง ‘เวอร์ชวล แกลเลอรี่-AI เอเจนท์ ’ รองรับการให้บริการลูกต่างชาติซื้ออสังหาฯไทย!!!
โลกก้าวเข้าสู่ยุคเมตาเวิร์ส เทคโนโลยีโลกเสมือนจริงทั้งที หลายธุรกิจหลากองค์กรถ้ารีบปรับตัวก่อนถือว่าได้เปรียบครับ
โลกหมุนไว แต่ธนาคารออมสินก็หมุนตามนะครับ แอบไปเห็นว่าเปิดให้บริการใหม่ "ออมสินเมตาเวิร์ส" หรือ "GSB METAVERSE" เฟสแรกไปเป็นที่เรียบร้อย
"วิทวีกรุ๊ป" ก็อินเทรนด์ไม่แพ้ใคร เพราะเพิ่งรุกตลาดรับเหมาก่อสร้าง ผ่าน Metaverse กับเค้าไปเหมือนกัน
เทรนด์ช่วงนี้คงหนีไม่พ้นเรื่องของโลก Metaverse ครับ วงการอสังหาฯ ของเราก็ก้ามตามยุคตามสมัย MQDC เป็นอีกเจ้าครับที่กำลังให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอย่างมาก ล่าสุดได้มีการประกาศร่วมมือกับ Accenture องค์กรระดับโลกเพื่อพัฒนา Metaverse เชื่อมต่อระหว่างโลกความจริงและโลกเสมือนแบบเหนือจินตนาการ
นาทีนี้นอกจากคริปโทแล้ว Metaverse นี่แหละฮะที่มาแรง ภาคอสังหาเราก็ตามเทรนด์ไปอีกหนึ่งเพราะล่าสุด “พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค” ได้ทำการจับมือกับ “แบรนด์เวิร์ส” เดินหน้าสู่ Metaverse เป็ฯที่เรียบร้อย
แหม สมแล้วกับที่เป็น 1 ใน developer เจ้าแรกๆที่ตบเท้าก้าวเข้าสู่โลก "Metaverse" ขนาดคลอดโปรโมชั่นใหม่ออกมาต้อนรับปีขาล ก็ยังต้องมี "คริปโต" มาเกี่ยวข้องด้วยนะ 555 "อนันดา ครบ คุ้ม KUB" ฟรี KUB Coin ให้ทุกยูนิต มูลค่า 10,000-60,000 บ. แถมให้ตามระดับราคาคอนโดที่จับจองกัน
อีกไม่กี่วันแล้วนะครับสำหรับเทศกาล "ตรุษจีน 2565" เดอะมอลล์ ก็ไม่รอช้าครับ ร่วมกับ Bitkub และศาลเจ้าพ่อเสือ แจกฟรี NFT ฮู้มงคล!!!
Metaverse มาแรงไปรอบโลกจริง ๆ ครับ อย่างล่าสุดทาง เซ็นจูรี่ 21 (ประเทศไทย) ก็ร่วมเนรมิตนครดูไบ จากประสบการณ์จริง สู่โลกเสมือนไปเป็นที่เรียบร้อย
กระแสการตื่นตัวการเข้าสู่ยุค Metaverse ในตอนนี้มาแรงสุดๆ ฮะ ล่าสุดทางอนันดาฯ เค้าไวมาก เปิดตัว น้องวันนี้อินฟลูเอนเซอร์ที่เป็น AI เพื่อหวังจับกลุ่มเป้าหมายลูกค้า Gen C
โลกมันหมุนไปไวเราก็ต้องตามโลกในทันครับ ยิ่งตอนนี้กระแส Metaverse กำลังมา หันไปทางไหนทุกอย่างก็ดูจะเป็นการมองโลกด้วยแว่น VR ไปเสียหมด
ข่าวดังของวงการเทคโนโลยีช่วงนี้น่าจะหนีไม่พ้นข่าวที่ว่า Facebook ประกาศรีแบรนด์ชื่อบริษัทเป็น Meta นี่แหละครับ
เป็นข่าวใหญ่ที่ผมถึงกลับตาโพลงเมื่อคืนที่ผ่านมาเลยครับ เพราะเจ้าพ่อ Facebook อย่างพี่มาร์ก (Mark Zuckerberg) ประกาศรีแบรนด์ทิ้งท้ายในงานใหญ่ประจำปี Connect 2021
มีใครเป็นเด็กติดเกม เป็นสาย "เกมเมอร์" แบบผมบ้างมั้ยครับ ย้อนกลับไปช่วงที่ติดหนัก ๆ ผมแถบจะสิงอยู่หน้าจอ จนบางครั้งก็อยากจะวาปเข้าไปในโลกนั้นซะจริง ๆ 55555
ผมนี่เฝ้าตารอเลยครับ!!! หลังจากที่ได้ข่าวเปิดตัวของอภิมหาโปรเจคระดับโลก Metaverse Translucia โลกเสมือนที่เต็มไปด้วยจินตนาการ โดย T&B Media Global ก็ทำเอาใจสั่นไม่หยุดเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ