ได้ข่าวคราวมาสักพักแล้วว่า สตรีมมิงยักษ์ใหญ่ "Netflix" จะยกเลิกการหารบัญชี และก่อนหน้านี้ก็มีการทดสอบไปในบางประเทศแล้ว ล่าสุดพี่ไทยก็ไม่รอด
ในอนาคตข้างหน้า ถ้าเราไม่มีคู่เกิน 45 วัน เราจะถูกทำให้กลายเป็นสัตว์! แต่โชคดีที่เรายังเลือกได้ว่าจะเป็นอะไร ชายวัยกลางคนห้อง 101 เลือกแล้วว่าถ้าหาคู่ไม่ทันกำหนด เค้าจะขอกลายเป็น ‘ลอปส์เตอร์’ เหตุผลก็เพราะ มันอายุยืนถึง 100 ปี มีเลือดสีน้ำเงินเหมือนพวกชนชั้นสูง และสืบพันธุ์ได้ตลอดชีวิต!
ลงสตรีมมิ่งให้ชมกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับซีรีส์ตัวตึงประจำ Netflix อย่าง Stranger Things การกลับมาในซีซั่นนี้มีความสเปเชี่ยลกว่าซีซั่นไหนๆ เพราะทำการแบ่งมาเราชมถึง 2 พาร์ท โดย Vol.2 เพิ่งปล่อยให้สตรีมมิ่งไปเมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม ที่ผ่านมาสดๆ ร้อนๆ
ตุลาเวียนมาบรรจบอีกปี ใกล้จะสิ้นเดือนแล้วครับ นอกจากรอเงินเดือนออกแล้ว อีกวันสำคัญในเดือนตุลาคม ก็คือวัน ฮาโลวีนนั่นเอง
Netflix เกาหลีทำในส่วนที่น่าสนใจออกมาไม่แพ้กัน นั่นคือการ "โปรโมท"
ใครที่พลาดดูในโรง หรือใครที่ดูแล้วแต่อยากดูอีกหนเพื่อเก็บรายละเอียดซ้ำ "เอหิปัสสิโก" ลง Netflix แล้ว!
มีซีรีส์เก่ามาแนะนำครับ ผมเคยดูเมื่อ 2-3 ปีก่อน ตอนนี้มาลง netflix ละ >>> The Good doctor ตอนนั้นดูเพราะเห็นว่า ผู้สร้างเดียวกับ House (เป็นซีรีส์เกี่ยวกับหมอที่สนุกมาก แนวสืบสวน (โรค) ชื่อหมอ House ล้อมาจาก Home >> Sherlock Holmes)
ช่วงที่กำลังจะกินข้าวก็ตั้งใจเปิดแอพ Netflix เพื่อหาอะไรดูไปด้วยระหว่างนี้ครับ ปกติต้องใช้เวลาเป็นช่วงโมงกว่าจะเลือกได้ว่าจะดูอะไร
สถานการณ์โควิดในรอบนี้ ทำให้ผู้คนเริ่มกลับมาใช้ชีวิตแบบ Stay Home กันใหม่ เพราะหลายงาน หลายองค์กร เริ่มปรับให้พนักงานกลับมาทำงานแบบ Work From Home กันอีกครั้ง
Homeland นี่เครียดสุดๆ แต่สนุกๆ สุด ss1 - ss3 สำหรับผมคือ The Best เลย
ต้อนรับวันแห่งความรัก ให้วาเลนไทน์ปีนี้ ไม่ว่าคนที่อินเลิฟหรือโสดอย่างเฉิดฉาย ก็สามารถเอนจอยกับกิจกรรมดูหนังอ่านหนังสือได้ที่บ้านครับผม
ปีนี้อดเคาท์ดาวน์เลย มาดู Netflix ที่ห้องเรามั้ย?... อย่าเพิ่งคิดลึกนะจ๊ะ มาดู Netflix ที่หมายถึงมานั่งดูกันจริง ๆ จัง ๆ
วงการภาพยนตร์และหนังเกาหลีโตแบบก้าวกระโดดทิ้งห่างเราไปหลายโยชน์แล้วจริง ๆ แฮะ ในช่วงหลัง ๆ มานี้ ภาพยนตร์และซีรีส์เกาหลี กลายเป็นหมวดหมู่ที่ผมดูเยอะมากที่สุดไม่แพ้ฮอลลีวูดเลยทีเดียว
ช่วงนี้ผมเห็นกระแสซีรีส์เรื่องหนึ่งผ่านหูผ่านตาบ่อยมากกกก ซีรีส์เรื่องที่ว่านี้คือ "Goedam ผีบ้าน ผีเมือง" ครับ
ช่วงนี้หมีเห็นคนพูดถึงกระแสหนังเรื่องหนึ่งใน Netflix เยอะมากกกก แต่ดูไปดูมาเริ่มมีคำถามผุดขึ้นมาในหัวว่า "ทำไมมันเหลืองไปหมดเลย (วะ)"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ