RML ได้เปิดให้ชมโครงการจริงของ "OCC (One City Centre)" เป็นครั้งแรกแล้วครับ นี่เป็นอาคารสำนักงานลักชัวรี่ Grade A+ ที่สูงที่สุดในไทย ด้วยความสูง 61 ชั้น หรือ 275.76 เมตรเชียวนะ
นี่คือ "Game of Thon" ไม่ใช่ "Game of Thrones" แต่ดูทรงแล้วคงจะสนุกจนติดงอมแงมไม่แพ้กัน
หลังจากที่คราวก่อนผมพาทุกคนไปบุกตะลุย 'ต้นกล้า' ใหม่จากพี่ต้นไม้ หรือ 'พฤกษา' กับโครงการ "Chapter One จรัญ-บางพลัด" ไปก่อนหน้านี้ ล่าสุดวันนี้เคลียร์คิวว่างๆ ไปเดินอาบแดด ตากลม พาชมอีกหนึ่งต้นกล้าใหม่จากพี่ต้นไม้อย่างโครงการ "The Privacy Taopoon Interchange Phase 2" เป็นโครงการที่สานต่อความสำเร็จจากเฟสแรก แต่ก็แอบทิ้งช่วงนานหลายปีอยู่เหมือนกันแหะ
เป็นปีที่พี่ต้นไม้พร้อมบุก!! ส่งโครงการใหม่ปักหมุดทั่วกรุงฯ รับปีกระต่ายทองถึง 23 โครงการ มูลค่า 23,500 ลบ.!! ครอบคลุมทุกโปรดักส์ที่อยู่อาศัย โดยแบ่งเป็น บ้านเดี่ยว 8 โครงการ 8,500 ลบ., ทาวน์เฮาส์ 11 โครงการ 6,800 ลบ. และ คอนโด 4 โครงการ มูลค่า 8,200 ลบ. ซึ่งเป็นคอนโดที่เน้น Segment 2-5 ลบ.
LINE MAN Wongnai ร่วมมือกับ WeWork สร้างโมเดิร์นเวิร์กสเปซเพื่อส่งเสริมการทำงานร่วมกัน พร้อมต่อยอดความคิดสร้างสรรค์ของพนักงานมากกว่าหนึ่งพันคนที่ประจำอยู่ใน WeWork อาคาร T-One และ Spring Tower
พร้อมลุยตลาดคอนโดแล้วจ้าปีนี้ พฤกษาลุยปี 2566 ด้วยการเปิดโครงการใหม่ 4 ทำเล มูลค่า 8,200 ล้านบาท
หลังจากที่ทาง "พฤกษา" หรือ "พี่ต้นไม้" ของพวกเรา เว้นวรรคการเปิดโครงการใหม่มาได้ระยะหนึ่ง มีการปรับพอร์ต เคลียร์สต๊อกระดับแสนล้านไปได้เยอะทีเดียว ขายดีจนเหลือไม่เยอะล่ะ
สุภาษิตไทยเค้าสอนเอาไว้ว่าน้ำขึ้นให้รีบตัก แต่สุภาษิตประจำใจผมสอนเอาไว้ว่า คอนโด "ONE PRICE" แถมริมแม่น้ำมา…ให้รีบจอง!!! ล่าสุดเค้าส่งโปรสุดคุ้ม "RIVER RUSH น้ำลดให้รีบจอง" เอาใจคนอยากมีคอนโดริมแม่น้ำเจ้าพระยา ในราคาที่ต้องร้องว้าว!! ฉลองเปิดตึกใหม่กับ 2 รูปแบบห้อง วิวสวย ราคาเดียวจำนวนจำกัด!!!
เผยภาพส่วนกลาง "Chapter One ALL รามอินทรา" ชื่อนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ
โกวศุลุย Co-Working Space ครับ!! หันมาจับธุรกิจใหม่ ตีตลาดพนักงาน ทั้งชาวออฟฟิศ สตาร์ทอัพ ฟรีแลนซ์ เปิดให้บริการเช่าพื้นที่ทำงานในรูปแบบ One Stop Co - Working Service ใจกลางพระราม 3 กับ “Meet & Co Inspired by Space” เปิดให้บริการทั้งผู้เช่าสำนักงานภายใน และบุคคลภายนอกทั่วไปได้สัมผัสการให้บริการอย่างครบวงจร
สิ้นปีแบบนี้ สัมผัสได้ถึงกลิ่นอายแห่งความสุขจริงๆ พอพูดถึงเทศกาลสิ้นปีแบบนี้ มันก็อดที่จะนึกถึงของขวัญไม่ได้เนอะ สิ้นปีแบบนี้ใครๆ ก็อยากได้ของขวัญกันทั้งนั้นแหละ ล่าสุดกับของขวัญชิ้นโต เอาใจคนที่กำลังมองหาที่อยู่อาศัยกันหน่อย เพราะทาง Livinginsider เค้าส่งขวัญปีใหม่ชิ้นใหญ่ส่งท้ายปี กับแคมเปญ "Everyone can rent อยากอยู่ต้องได้อยู่" ให้ได้ทั้งลุ้นโชคถึง 2 ต่อ ลุ้นอยู่ Penthouse หรูใจกลางเมืองในราคาสุดพิเศษ พร้อมรับของรางวัลพิเศษแบบเบิ้มๆ รวมมูลค่ากว่า 4 ล้านบาท!!!
สมกับเป็นโครงการแสนล้านจริงๆ ‘ONE Bangkok’ ใช้เฟอร์นิเจอร์ไฮเอนด์นำเข้าจากอิตาลี ‘B&B Italia และ Boffi ‘ มาแต่งห้องชุดทั้งโครงการ!
EEC ร้อนอีกแล้ว หลังจากที่ทาง กนอ. ได้ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือการพัฒนานิคมอุตสาหกรรมอัจฉริยะ ร่วมกับ Korea Land and Housing Corporation จากเกาหลีใต้ไปหมาดๆ
ONEDER Kaset คอนโดใหม่ใกล้ "ม.เกษตรฯ" ติด "ถ.งามวงศ์วาน" เป็น Low Rise 8 ชั้น 3 อาคาร จำนวน 585 ยูนิต ที่จอดรถ 35% ส่วนกลาง 1 ไร่ ตรงกลางระหว่าง 3 ตึก ผมว่าเค้าทำ Lanscape ออกมาได้สวยเลย ทั้ง สวนสีเขียว และ สระว่ายน้ำ มีการเล่นระดับด้วยนะ
เมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมาผมนอนเล่นทวิตเตอร์ ไถหน้าฟีดอยู่ดีๆ ก็เจอทวิตน่าสนใจอันหนึ่งครับ เป็นภาพที่เค้าถ่ายริมแม่น้ำ สวยมากๆ บอกว่าที่ตรงนี้เหมาะกับการไปเดทมาก แถวๆ BTS ปากน้ำ นี่เอง แถมยังมีคนเข้ามารีพลายหรือคอมเม้นท์เยอะมากๆ ว่ามันสวยจริง!! ช่วงเย็นๆ ถ้าโชคดีหน่อยจะได้เจอกับฝูงนากทะเลตัวน้อยมานั่งอาบแดดด้วย แถมยังมีตลาดที่ขายอาหารทะเลถูกมากๆ ยังไม่พอนะ มาตรงนี้ยังมีที่ไปอีกเพียบเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ