เมื่อเดือนก่อนผมได้มีโอกาสดูโฆษณาชุดใหม่ ‘SUPER VERY HONESTLY YOU!’ ของแบรนด์บ้าน ‘เวนิว ไอดี’ จากพี่ SC แล้วประทับใจมาก
ใครอยากได้คอนโดทำเลพระราม 9 ในราคาคุ้มๆ กันบ้าง!! ฟังทางนี้กันให้ดีๆ ครับเพราะโกวศุเค้าใจดีจัดแคมเปญ “2-Days Special” แบบ 2 ห้องนอน ราคาสุดคุ้มเพียง 3.7 ล้านบาท เท่านั้น!! ต้อนรับลูกค้าในวันที่ 27 - 28 ส.ค. นี้
วันนี้ผมขอเอาใจสายลงทุนเป็นพิเศษ กับ "Life One wireless" คอนโดพร้อมอยู่ บนทำเล BEST LOCATION TO INVEST เหมาะสมกับการลงทุนในสถานการณ์ตอนนี้!! ให้ชีวิตไรสายตอบโจทย์คนทุกไลฟ์สไตล์ บนทำเลน่าโดน ติดถนนวิทยุ ใกล้รถไฟฟ้า BTS สถานีเพลินจิต เพียง 500 m.
หากจะเลือกลงทุนซื้อคอนโดปล่อยเอาไว้ปล่อยเช่าสักยูนิต ผมเชื่อว่าตัวเลือกแรกๆ ของนักลงทุนน่าจะหนีไม่พ้น "แคมปัส คอนโด" กันอย่างแน่นอน
ทำเอง ใช้เอง ไม่ต้องง้อใคร เพราะ “วัน แบงค็อก” เพิ่งประกาศจับมือกับทาง "เอสซีจี" และ "คิวคอน" เตรียมรีไซเคิลอิฐมวลเบา ผลิตเป็นแผ่นผนังกันเสียงคิวคอนทางลอดใต้อุโมงค์เข้าโครงการครับ
ใครเป็นวัยรุ่นหอศิลปฯ ยกมือขึ้น!! ใครสายเสพย์งานอาร์ตบอกเลยว่าอย่าพลาดกับนิทรรศการ “เมืองเปลี่ยนแปลง : วัน แบงค็อก เอดิชัน” จาก One Bangkok นิทรรศการที่สะท้อนภาพความเปลี่ยนแปลงของกรุงเทพฯ ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต
Doc Club & Pub. โรงภาพยนตร์กึ่งคาเฟ่และบาร์ เป็นอีกหนึ่งจุดมุ่งหมายของคนที่โหยหาโรงหนังแบบ Stand alone แต่เดิมก่อนที่จะมาเป็น Doc Club & Pub. ที่นี่ก็เคยเป็นโรงหนังมา Stand alone ที่ชื่อว่า Bangkok Screening Room โดยเปิดให้บริการครั้งแรกเมื่อปี 2559 ก่อนจะยุติบทบาทลงในเดือนมีนาคม 2564
"ที่นั่ง" ในจินตนาการของเพื่อน ๆ มีรูปร่างเป็นยังไงกันบ้างครับ ถ้าแต่ก่อนผมเชื่อว่าหลายคนน่าจะนึกภาพเป็นเก้าอี้ เป็นโซฟา เป็นม้านั่ง อย่างที่เราเคยเห็น ๆ กันมา
ทราบกันไหมครับว่าในอนาคตทำเลพระราม 4 จะกลายเป็นทำเลที่สำคัญมากๆ ของกรุงเทพ เพราะทำเลในย่านนี้จะกลายเป็น CBD ของกรุงเทพในอนาคตนั่นเอง ไม่ต้องรอไขรหัสอะไรครับ เพราะความโดดเด่นของย่านนี้เป็นที่ประจักษ์ชัดในตัว และกำลังพัฒนาอยู่เรื่อยๆ พระราม4 ค่อยๆ เติบโตและน่าดึงดูดมากขึ้น การมาของอภิมหึมามิกซ์ยูสอย่างโครงการ ONE BANGKOK เป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่สำคัญที่ทำให้ทำเลนี้ ยิ่งทวีคูณความน่าสนใจมากยิ่งขึ้น
ด้านความคืบหน้า "One Bangkok" ล่าสุดแต่งตั้ง 6 ผู้รับเหมาโครงการ งบ 1.2 แสนล้าน เข้ามาร่วมมือพัฒนาพื้นที่ 1.3 ล้าน ตร.ม. เตรียมเดินหน้าเมืองอัจฉริยะต้นแบบสู่แลนด์มาร์คระดับโลกแล้วครับ
ใกล้จะ New Year แบบนี้ เห็นทีต้องรีบจัด New Iconic แห่งในย่านรามอินทราก่อนใครแล้วล่ะครับ!
หลังจากมีการทุบอาคารโรงหนัง Stand Alone แห่งสุดท้ายของเมืองกรุงฯ อย่าง "สกาลา" งานนี้เสียงแตกเพราะหลายๆ คนมองว่าเป็นการทำลายสถาปัตยกรรมที่มีคุณค่าเชิงประวัติศาสตร์ร่วมสมัยนั่นเองฮะ ในขณะที่ดราม่าสกาลายังระอุ "หัวลำโพง" ที่มีแผนในการสร้างเป็น ไลฟ์สไตล์มิกซ์ยูส งานนี้แอบมีหวั่นซ้ำรอยสกาลาเช่นกัน
โกยเถอะแก!! ใครอยากมีบ้านอย่าพลาดข่าวนี้เลยครับ เพราะล่าสุดโครงการ THE ONE life bangna บ้านโครงการใหม่เค้าเตรียมเปิดจองบ้านสวยๆ โซนคลับเฮ้าส์ ในราคาเบาๆ ฟรีแอร์ ฟรีค่าใช้จ่ายวันโอน ด้วยนะ
ด้วยการมาของอภิมหึมามหาโปรเจกต์มิกซ์ยูส One Bangkok ที่ในอนาคตจะกลายเป็นแลนด์มาร์คระดับโลก และยังสารพัดโปรเจกต์ของเจ้าสัวตลอดแนวเส้นพระราม 4
แบรนด์ดัง "Elio" กลับมาส่งดีลคุ้มที่ต้องบอกว่าครั้งนี้ "อย่าให้หลุดมือ" กันทีเดียวครับ กับ Elio 2 ทำเล "Elio Del Nest x Elio Sathorn Wutthakat" จัดใหญ่แบบให้เรากู้เกินได้ 100%
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ