เข้าสู่ช่วงสองเดือนสุดท้ายก่อนที่เราจะโบกมือบ้ายบายปีเก่าต้อนรับปีใหม่กันแบบนี้ ผมก็ตั้งใจอยากจะประหยัดเงินเสียหน่อย แต่พี่แอพ (AP) แกเหมือนรู้ทัน รีบส่งแคมเปญโครงการดังมาในทันที
ทางเชียงใหม่กำลังจะมีงานสำคัญของทางธนาคารอาคารสงเคราะห์ครับ นั่นคืองาน “Money Expo เชียงใหม่ ครั้งที่ 15” เห็นว่างานนี้โปรโมชั่นเพียบ แถมด้วยสินเชื่อดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีแรก 2.99% ต่อปีด้วยนะ
เพิ่งเห็นข่าวนี้มา กับทาง "เฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้" หรือ "FPT" ที่เพิ่งประกาศเปิดเกมรุกเดินหน้าธุรกิจต่อเนื่องเลยครับ
ผมว่าทองหล่อเป็นอีกช่วงทำเลที่กลายเป็นทำเลอมตะไปแล้วนะ ด้วยความที่ย่านทองหล่อ เป็นย่านที่คราคร่ำไปด้วยแหล่งไลฟ์สไตล์มากมาย ไม่ว่าจะเป็นห้างสรรพสินค้า สถานศึกษา แหล่งงาน ร่วมถึงย่านแห่งแสงสีที่เป็นหมุดหมายของนักท่องราตรีทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ
ย้อนไปช่วงนั้นผมจำได้ว่า "Life One Wireless" นี่นับเป็นโครงการที่เนื้อหอมสุดๆ เพราะทำเลมันดีงาม แต่ที่ชวนให้ยิ้มหวานมากกว่าก็คือ "ราคา" นี่แหละ
วันก่อนผมนั่งดู Live เปิดตัวโครงการ Bangkok Free Trade Zone ของ พรอสเพคฯบริษัทในเครือ มั่นคง ก็รู้สึกว่า น่าสนใจนะ ดูเหมือนจะเป็นโครงการที่แทบจะไม่ได้รับผลกระทบจากโควิดเลยด้วย
ถ้าจำกันได้ ก่อนหน้านี้มีข่าวคราวของทาง "อนันดา" ที่เค้าประกาศยกระดับมาตรฐานความปลอดภัยภายใต้แนวคิด COVID FREE ZONE ออกมา
อีกหนึ่งปัญหาครอบจักรวาลเวลาซื้อบ้านคงหนีไม่พ้นเรื่องตกแต่ง บางทีเวลาเราไปดูบ้านตัวอย่างตกแต่งซะสวย แต่พอส่งมอบบ้าน จะแต่งที เล่นเอางงกันไปเลย ไม่รู้จะแต่งยังไงให้ดูสวยเหมือนบ้านตัวอย่าง
หลายเจ้าจัดโปรแรงๆ ฮอทๆ รับซัมเมอร์กันมาแล้ว งานนี้ ไรมอน แลนด์ จะพลาดได้ไง
มีโปรมาฝากกันอีกแล้ว บอกแล้วไงว่าต้นปีนี่คึกคักไม่น้อย ใครเล็งโปรไหนไว้ก็รีบสอยเลยแล้วกัน
ข่าวดีของคนอยากมีบ้านอีกแล้วจ้าา สำหรับการมาของแคมเปญที่สุดแห่งการใช้ชีวิตแบบ exclusive เพื่อตอบทุกไลฟ์สไตล์ ของคนรุ่นใหม่ จาก “เนอวานา ไดอิ”
เป็นปีที่สภาวะเศรฐกิจของประเทศไทยเราน่าจับตาจริง ๆ แต่อะไรก็มีสองด้าน เพราะหนึ่งในผู้นำวงการอสังหาอย่าง "เอสซี แอสเสท" เค้ากลับมีข่าวดีมาบอกให้ฟังกัน
ร้านข้าวหน้าเนื้อ หน้าหมู จากญี่ปุ่น มาเปิดที่ Siam Square One เห็นมีเมนูพิเศษเป็นข้าวหน้าเนื้อวากิว เลือกแบบราดซอสมายองเนส น่ากินว่ะ! จัดทอปปิ้งเป็นไข่ออนเซ็นไปสักฟอง ส่วนคุณออมขอเป็นหน้าหมู เพิ่มหมูพิเศษด้วย
เชื่อว่าวันที่ 5 ธันวาคม หลาย ๆ คนคงจะได้หยุดงานเพื่อใช้เวลากับพ่อตัวเองเป็นส่วนใหญ่ แต่ปีนี้วันพ่อดันเป็น วันที่ตรงกับวันพฤหัสบดี ซึ่งพอได้หยุดแล้ว เช้าถัดมาวันศุกร์ก็ยังต้องไปทำงานต่อ5555 นอกจากพาพ่อเที่ยวห้าง หรือที่ใกล้ ๆ แบบ one day trip คงจะไม่จุใจพอ แถมยังต้องแบกสารร่างอันเหนื่อยล้าไปทำงานกันอีกวัน วันพ่อเลยอาจจะเป็นวันที่ไม่ค่อยแฮปปี้มากนัก55555(คิดแทน)
ใครที่่ผ่านไปผ่านมาแถวทองหล่อน่าจะมีสะดุดตากับตึกทรงแปลกตาที่มีทางเชื่อมกับ BTS ทองหล่ออยู่บ้าง อาคารที่ว่านี้คืออาคาร T-ONE ของคุณ วริษา ภาสกรนที ทายาทคุณตัน ภาสกรนที นี่เอง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ