หลังจากที่แต่ละค่าย เสมือนหยุดพักผ่อนกันไป ในช่วงเดือนสงกรานต์ที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ได้เวลาลั่นกลองรบของ Q2/59 กันล่ะ
บะหมี่สไตล์ฮ่องกงใน ซ.ทองหล่อที่มี concept ว่า "100% Original Hong Kong Wuntunmee"
นับว่าเป็นการรุกไปต่างจังหวัดที่ไม่ธรรมดาเลยนะ เพราะทำเป็นโครงการใหญ่กันไปเลย
ถือเป็นคอนโดตัวแรกของทาง Origin ที่ได้เริ่มมาปักหลักที่ต่างจังหวัด ซึ่งถือว่า มีผลตอบรับที่ไม่เลวนะ
Origin Property ร่วมกับเทศบาลสำโรงเหนือ สมุทรปราการ พร้อมคณะทำงานและเจ้าหน้าที่กองสวัสดิการสังคม ลงพื้นที่เยี่ยมผู้สูงอายุ และผู้ป่วยที่มีปัญหาแผลติดเชื้อ พร้อมมอบเตียงผู้ป่วย รถเข็น และไม้เท้า ให้กับผู้ป่วยในโครงการส่งเสริมสวัสดิการผู้สูงอายุ ผู้พิการ ผู้ป่วยเอดส์
Origin Property จัดคอนเสิร์ตสุดพิเศษ “Origin In Love Concert จุดเริ่มต้นแห่งรัก” มี อ๊อฟ ปองศักดิ์, ว่าน ธนกฤต และ นิว จิ๋ว มาร่วมกันร้องเพลงรักให้ฟังกัน
รายละเอียดก็คือ ให้ไป Like เพจของ Origin นั่นแหละ แล้วจัดการพิมพ์ชื่อ-สกุล พร้อมแชร์ไปที่ Timeline ตนเองแบบสาธารณะด้วย
หลังจากที่มีข่าวคราวของคอนโดนี้มานานหลายเดือน ก็ถึงเวลาที่ ทาง Origin Property เตรียมมาเปิดขายซะที
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ