เผลอแป๊บเดียว รถไฟฟ้าสายสุขุมวิทก็เปิดมาถึงสถานีวัดพระศรีมหาธาตุแล้ว ประกอบกับเมื่อช่วงสัปดาห์ก่อน ผมมีโอกาสได้ไปร่วมงานเปิดตัวสองคอนโดใหม่ที่สร้างเสร็จพร้อมอยู่ของพี่อัศวินเค้ามา พิกัดทำเลก็อยู่ในช่วงสถานีเปิดใหม่ซะด้วย
ช่วงนี้เงียบไปจนลืมไปเลยว่า "Origin Smart City Ramintra" นั้นมีความคืบหน้าไปถึงไหนบ้างแล้ว
ช่วงนี้การเดินทางไปโรงพยาบาลนั้นเป็นเรื่องที่แสนจะน่ากลัวสำหรับผมจริง ๆ แต่บางทีที่รู้สึกไม่สบายอื่น ๆ ก็ไม่รู้จะไปหาหมอยังไง
ไหนใครรอช้อปคอนโดอยู่บ้านกันบ้าง... วันนี้ไม่ต้องเดินทางไปไกลถึงโครงการ ก็สามารถเป็นเจ้าของคอนโดได้ง่าย ๆ
ORIGIN ''MY FIRST HOME'' 12-16 ก.พ. นี้ พบกันที่ Fashion Hall สยามพารากอน ใครบ้างที่ไม่อยากจะมีบ้าน หมีเชื่อว่าไม่มีหรอก ใคร ๆ ก็อยากมีบ้านกันทั้งนั้นแหละ
หลังจากประสบความสำเร็จกับการเปิด 'Smart City' มาแล้ว 2 ทำเล คือ ศรีราชา และ ระยอง "ดิดั้งเดิม" กลัวคนกรุงเทพฯ จะน้อยใจว่าทำไมเมืองหลวงแท้ ๆ แต่กลับไม่มีเมืองล้ำ ๆ แบบนั้นบ้าง จึงเป็นที่มาของการเปิดโครงการใหญ่ส่งท้ายปลายปี 62 ย่าน 'รามอินทรา' ภายใต้ชื่อ 'Origin Smart City Ramintra'
หลังจากปังๆ ดังพลุแตกกันไปกับ Origin Smart City Rayong โครงการใหญ่บนพื้นที่กว่า 24 ไร่ที่จังหวัดระยอง ล่าสุดออริจิ้นเดินหน้าต่อยอดความสำเร็จ เปิดพื้นที่ไข่แดงในทำเลย่านรามอินทรา ตอบสนองชีวิต 5.0 กับเมกะโปรเจ็คต์บนพื้นที่ 13 ไร่ มูลค่าโครงการกว่า 6,000 ล้านบาท กับโครงการ "Origin Smart City Ramintra"
โอ้ยยย อะไรจะขนาดนี้ รู้สึกเหมือนวันก่อนพี่หมีเพิ่งจะได้ไปทำข่าวเรื่องงานเปิดตัวโครงการ Mixed Use พื้นที่ EEC Zone อย่างเมืองอัจฉริยะ Origin Smart city Rayong ไปหมาด ๆ ที่ต้องบอกว่าพี่หมีเองก็ยังว้าวกับโครงการของเค้ายังไม่หายเลยนะ
ปี 2019 ยังมีคอนโดที่ต้องต่อคิวอยู่อีกหรือ? ในยุคเศรษฐกิจขาลงเราไม่ได้เห็นภาพเร้าใจแบบนั้นมานานขนาดไหนแล้ว
บอกเลยว่าครั้งนี้เค้าไม่ได้มาเล่นๆ กับ "ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” ที่เพิ่งเปิดดีลร่วมทุนกับ “กลุ่มดุสิตธานี” เป็นครั้งแรก เตรียมปั้นคอนโดไฮเอนด์ตรงข้ามตึกคอม ใจกลางศรีราชา ภายใต้ชื่อ “The Hampton Sriracha by Origin and Dusit”
เรียกว่ามองตลาดขาด มีกลยุทธ์ดี เพราะแบรนด์ “ดิ ดั้งเดิม” หรือคุณพี่ ORIGIN เค้าคลอดโครงการออกมาเจาะตลาดกลุ่มใหม่ ชนิดที่ว่าเปิดที่ไหนก็เกลี้ยงแผง
THE ORIGIN Ramintra 83 Station (ดิ ออริจิ้น รามอินทรา 83 สเตชัน)
วันนี้พี่หมีมากระซิบกระซาบ ทำตัวกระมิดกระเมี้ยนบอกชาวดอยแบบแอบๆ เพราะอยากให้ลูกเพจได้ของดีก่อนพวก
ดิ ออริจิ้น สุขุมวิท 105 จะทำให้ความคิดในวัยเด็กของผมเปลี่ยนไปแค่ไหน พร้อมแล้วก็ตามผมไปย้อนวัยกันเลย
preview : THE ORIGIN Phahol - Saphanmai (ดิ ออริจิ้น พหล - สะพานใหม่)
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ