ต้องบอกเลยว่าตัวนี้ยังไม่ได้เปิดตัวอย่างเป็นทางการ แต่ผมเห็น 'เพจที่ว่างๆ' ลงข้อมูลโครงการ มีหลายๆ คอมเม้นให้ความสนใจอยู่ประมาณหนึ่งเลยนะครับ ด้วยเหตุผลเดียวกันคือทำเลโครงการดีจัด!!
'สัมมากร' ส่งผลงานระดับมาสเตอร์พีซรี 'Park Heritage' (พาร์ค เฮอริเทจ) ปักหมุดทำเลศักยภาพพัฒนาการ 20 เดินทางสะดวกเพียง 4 กม. ถึงทองหล่อ เอกสิทธิ์ความเป็นส่วนตัวสูงสุด 32 หลัง สะท้อนความสำเร็จจากงาน Exclusive Agent Day เอเจนท์ชั้นนำร่วม 50 ราย พร้อมตอกย้ำความเชื่อมั่น Park Heritage ที่สุดแห่งความคุ้มค่าบนไพรม์โลเคชั่นอย่างแท้จริง
ออฟฟิศดีมีชัยไปกว่าครึ่ง!! ล่าสุด 'เซ็นทรัลพัฒนา' เผยโฉม Central Park Offices อาคารสำนักงานระดับ Class A จำนวน 43 ชั้น เดินทางสะดวกกับจุดเชื่อมต่อ BTS & MRT พร้อม Private Terrace ที่มองเห็นวิวสวนลุมพินี ตอบโจทย์คนทำงานอย่างแท้จริง!!
หลังจาก "Emsphere" ห้างใหม่ในกลุ่ม "Em District" เปิดตัวไป ก็เพิ่มกระแสให้กับพื้นที่รอบด้านได้เพียบเลย ขนาดแค่เปิดตัววันแรกคนก็มหาศาล เรียกว่าสมราคาตระกูล Em สุดๆ
งานนี้เป็นงานที่ผมบังเอิญมาเจอครับ เป็นงานที่รวมเอารถคลาสสิกสัญชาติอเมริกัน ที่เราหลายคนเคยเห็นแต่ภาพกันมาตั้งแต่เด็ก แต่ตอนนี้เค้าเอามาจอดให้เราได้เห็นแบบของจริงๆ ถึง 9 คัน ที่ River Park ชั้น G ศูนย์การค้า ICONSIAM นี่เอง
อีกหนึ่งศูนย์การค้าย่าน 'ศรีนครินทร์' อย่าง 'ธัญญาพาร์ค' ล่าสุดดึงจุดแข็งจากแนวคิด “ESG & Sustainable” สร้าง Retail and office in the park ตอบโจทย์การใช้ชีวิตคนทำงานและผู้มาใช้บริการด้วยสิ่งอำนวยความสะดวก สินค้าและบริการที่หลากหลาย พร้อมเติมเต็มทุกไลฟ์สไตล์ครอบครัวด้วยกิจกรรมสำหรับเด็กและเยาวชนตลอดทั้งปี
โครงการ "Park 85 residences" (พาร์ค 85 เรสซิเดนเซส) ตัวนี้เป็นอีกคอนโดหรูที่ไม่ใช่แค่หรูธรรมดา เพราะนี่คือคอนโดระดับ 'Ultimate Luxury' เลยทีเดียว!! เป็นโครงการคอนโดจาก 'แฟนเดอร์ เฮลเวติค ไทย' หลายๆ คนอาจจะไม่คุ้นหู แต่ถ้าพูดถึง 'โรงเรียนบางกอกพัฒนา' หลายๆ คนอาจจะร้องอ๋อขึ้นมาทันที
ได้เวลาเปิดตัวโครงการ "Rangsit Business Park" ออฟฟิศแห่งใหม่ บนสุดยอดทำเลเปี่ยมศักยภาพ "Future City Rangsit" เส้นทางประตูการค้าเชื่อมต่อกรุงเทพฯ ตอนเหนือ สู่จุดสำคัญต่างๆ ทั่วประเทศครับ
"พฤกษา" เริ่มก่อสร้างโครงการ "CHAPTER ONE SPARK CHARAN" โครงการ Hi-Rise ใหม่ล่าสุดแล้ว!
มาแล้ววว โปรดีๆส่งท้ายปี "Chapter One Spark Charan" คอนโดใหม่แกะกล่องจาก "พฤกษา" ที่เพิ่งเปิดขายกันสดๆไปไม่กี่เดือนนี่เอง ที่ Sales Gallery ยังรู้สึกอุ่นๆอยู่เลยนะ 555
ปีหน้าเจอแน่!! Dusit Central Park โครงการมิกซ์ยูสชั้นนำใจกลางกรุงเทพฯ เค้ามาจ่อคิวรอเปิดตัวแล้ว โดยมาภายใต้นิยาม “Here for Bangkok” พร้อมเผยความคืบหน้าล่าสุดก่อนเตรียมพร้อมเปิดตัวเฟสแรกในปี 2567 นี้
ชีวิตคนทำงาน... การไปส่งลูกที่โรงเรียนตอนเช้าเป็นอีกอย่างที่กินพลังงานชีวิตพอควรเลยนะ
อยากให้เราสนิทกัน เหมือนจรัญสนิทวงศ์...พอดีวันนี้ผมจะพาทุกคนไปดูทำเลโครงการหนึ่งในย่านตรัญสนิทวงศ์ เลยอดไม่ได้ครับ ขอเล่นมุขนี้สักแมช 5555 "Chapter One Spark Charan" (แชปเตอร์ วัน สปาร์ค จรัญ) โครงการนี้เป็นโครงการใหม่ล่าสุดจากทาง 'พฤกษา' หรือที่ผมชอบเรียกติดปากว่า 'พี่ต้นไม้' นั่นแหละครับ
คอนโดพัทยามาอีกแล้วครับ กับ "ลูนิค เรียลเอสเตท" ที่ประกาศเปิดตัวโครงการ "Skypark Lucean Jomtien Pattaya" หนึ่งในแบรนด์ภายใต้บันยัน ทรี กรุ๊ป
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ