คอนโด 524 ห้อง สำนักงาน 29 ยูนิต ร้านค้าอีก 5 ยูนิต ทั้งหมดนี้ครบจบอยู่ในตึกเดียว!!!!!
มาแล้วครับ อีกโครงการคอนโด Mixed Use โครงการใหม่จาก 'ปรีดา เรียลเอสเตท จำกัด' ตัวนี้ทำเลน่าสนใจมากครับ ตัวโครงการตั้งอยู่ใจกลางย่านประดิพัทธ์
ผมว่าย่านรัชโยธินเหมาะกับการอยู่อาศัยมากกว่าลงทุน
ปีนี้พี่อัศวินบุกหนักอย่างต่อเนื่องครับ ยังไม่ถึงครึ่งปีส่งคอนโดมาหลากทำเล หลายโครงการแล้วนะ ล่าสุดพี่แกส่ง "The Origin Phahol 57" บุกสถานีพหลโยธิน 59 เอาใจคนรักสัตว์เพราะเป็น Pet Friendly Condo ในราคาเริ่มต้น 2.19 ลบ.*
ถ้าถามว่ามีคอนโดไหนเป็นที่จับตามองมาสักพักแล้วล่ะก็ ผมว่าคำตอบหนีไม่พ้น "The Origin Phahol 57" แน่นอนครับ
หลีกทางให้ตัวท็อปกันหน่อย แสนสิริสร้างปรากฏการณ์สะเทือนวงการอสังหาฯกับ "NARASIRI Krungthep-Kreetha" ที่กลับมาในรอบ 10 ปีอย่างสง่างามใน Sansiri Luxury Collection ทุบสถิติอสังหาฯเมืองไทยปิดการขายภายในเวลาเพียงแค่ 1 เดือน รวมถึงมียอดจองล่วงหน้ากว่า 50% ที่แม้แต่ลูกค้ายังไม่ได้เข้าชมโครงการจริง
"Origin Place Phahol 59 Station" เพิ่งจะขายหมดเกลี้ยงแผงไปหมาดๆ "พี่อัศวิน" ก็ลุยต่อในโซนเดียวกัน ด้วยการปล่อย "The Origin Phaholyothin 57" ตามมาติดๆ เลยครับ
ได้เวลาเอาใจสาย Pet Lover ที่กำลังมองหา "Pet Premium Condo" ติดรถไฟฟ้า แถมทุกอย่างต้องออกแบบมาด้วยความใส่ใจ เพราะเจ้าสี่ขาของเราต้องได้ในสิ่งที่ดีที่สุด!
“SO ORIGIN PHAHOL 69” คอนโดสุดว๊าวที่เป็น HOTEL INSPIRED CONDO แห่งแรกและแห่งเดียวที่อยู่ติดถนนพหลโยธิน และ BTS สายหยุด (เพียง 50 เมตร) แถมเชื่อมต่อสนามบินดอนเมืองเพียง 10 นาที* เท่านั้น!!!
โครงการใหม่ (อีกล้าววว) อย่างโครงการ "Origin Place Phahol 59 Station" (ออริจิ้น เพลส พหลโยธิน 59 สเตชั่น) โครงการนี้เรียกได้ว่าเป็นโครงการใหม่แกะกล่องจากออริจิ้นเลยฮะ ตัวโครงการมีบอกรายละเอียดแบบคร่าวๆ มาแล้วว่าเค้าจะสร้างเป็นคอนโดแบบ Low-Rise สูง 8 ชั้น มาพร้อมความ Private ยูนิตน้อยเพียง 144 ยูนิต และยังมีส่วนกลางเป็นส่วนตัวรองรับทั้งผู้อยู่อาศัยและน้องๆ สัตว์เลี้ยง ครบครันทุกการใช้งาน
“น่าอยู่จังแหะ” ความคิดในหัวของผมดังเป็นระยะ หลังที่ได้ได้เข้าไปชมห้องตัวอย่างของ "NA VARA PHAHOLYOTHIN 8” ลักซ์ชัวรี่คอนโดในซอยสายลมหรือพหลโยธินซอย 8 ตามชื่อโครงการนั่นเอง
ใครกำลังมองหาคอนโดแบบส่วนตั๊วส่วนตัว บอกเลยว่าอย่าพลาดโครงการนี้ครับ “ณ วรา พหลโยธิน 8” (Na Vara Phaholyothin 8) ที่นอกจากจะมาพร้อมความลักชัวรี่แล้ว ยังมีความไพรเวซี่อีกด้วย กับจำนวนยูนิตเพียง 35 ยูนิต ใจกลางอารีย์ทำเลที่ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์คนเมือง ล่าสุดเค้าจัดโปรพิเศษในงาน Pre-sales มอบส่วนลดหลักแสน 5-6 พ.ย.นี้!!
เรียกได้ว่าการมาเจาะลึกทำเลโครงการในวันนี้ของผมแอบสุดโต่งไปหน่อยครับ เพราะหลังจากได้ข่าวว่าทาง ณ วรางค์ จะทำการส่งคอนโดใหม่ในย่านอารีย์ ผมก็บุ๊ควันออกมาส่องทำเลในทันที
จะบอกว่าทำเล "สายหยุด-สะพานใหม่" เป็นทำเลที่หลายคน "คุ้นหู" แต่อาจจะไม่ "คุ้นเคย" ก็ได้ครับ
ในช่วง 2-3 ปีนี้ โซน "สะพานใหม่" จัดว่าเป็นหนึ่งในทำเลที่อยู่อาศัยที่ฮอตฮิตติดลมบนระดับต้นๆเลยนะ เพิ่งเดบิวต์ไม่นาน แต่ได้รับความนิยมสูง หลากหลาย Developer ต่างตบเท้าเข้ามาผุดโครงการกันอย่างต่อเนื่อง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ