ช่วงนี้ต้องรีบเช็คลิสต์เอาไว้หน่อยครับว่าหากสถานการณ์โควิดในประเทศต่างๆ ดีขึ้นเมื่อไหร่ เราจะไปเที่ยวที่ไหนกันบ้าง
เปิดตัวมาอีกหนึ่งโครงการแล้วครับสำหรับ SC ที่ล่าสุดจัดพรีเซลล์และเปิดให้ชมครั้งแรก กับโครงการบ้านสไตล์โมเดิร์น โครงการใหม่ "เวนิว ไอดี พระราม 5"
วันเวลาผ่านไปไวมากครับ เผลอแป๊บเดียวก็จะสิ้นปีแล้วเนอะ สิ้นปีแบบนี้ก็ต้องนึกถึงโปรโมชั่นต่างๆ อยู่แล้ว ล่าสุดครับ เอสซีจี โฮม เค้าจัดโปรโมชั่นแรงแห่งปี SCG HOME FAIR มอบความสุขให้คนรักบ้าน ส่งท้ายปี #คุ้ม ครบ จบทุกเรื่องบ้าน กับ เอสซีจี โฮม
ด้านความเคลื่อนไหวล่าสุดของทาง CPN นั้นก็จับมือกับฝั่งพันธมิตร เผยกลยุทธ์ Scaling Up Your Business ผนวก Offline-Online และ Big Data ครับ
หนึ่งพี่ใหญ่แนวราบตัวจริงก็ต้องยกให้กับทาง SC นี่แหละเนอะ ซึ่งล่าสุดเค้าก็ออกมาบอกครับว่าแม้ว่าในสภาวะเศรษฐกิจชะลอตัว บ้านก็ยังคงเป็นปัจจัย 4 ที่ยังคงมีความต้องการอย่างต่อเนื่อง
สั่นสะเทือนเขย่าวงการการเงินครั้งใหญ่เลยครับสำหรับ ‘ธนาคารไทยพาณิชย์’ ธนาคารแห่งแรกของประเทศไทย ที่ให้บริการมากว่า 116 ปี ได้ตั้งบริษัทแม่แห่งใหม่ ‘SCBX’ ขึ้นมาเป็นยานแม่ลำใหม่
คลายล็อกดาวน์แล้วครับ ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงเวลาที่ได้ปลดปล่อยเสียทีหลังจากอยู่บ้านเฝ้าระวังกันมานาน ใครยังไม่มีแพลนจะไปไหน ไปเที่ยวภูเก็ต พร้อมพักโรงแรม Supalai Scenic Bay Resort & Spa Phuketจากโกวศุ กันดีไหม เพราะเค้าอัดโปรแรง Workation Package ต้อนรับทั้งคนไทยและชาวต่างชาติ
SCG รับวิถี Work From Home เทรนด์สุขภาพมาแรง ส่องนวัตกรรมบ้านแห่งอนาคต ผ่าน 4 แบบบ้านของ เอสซีจี ไฮม์ ดัน ระบบโมดูล่าร์ เขย่า ตลาดรับสร้างบ้าน
กระแสคริปโทมาแรงจริงๆ ล่าสุดเองก็เป็น BROOK ผู้ประกอบธุรกิจที่ปรึกษาด้านการลงทุนและอสังหาริมทรัพย์ ที่เดินหน้าสร้างปรากฎการณ์ด้านสินทรัพย์ดิจิทัลครับ
"บ้าน" เป็นสิ่งที่ทุกคนไฝ่ฝันที่จะมีเป็นของตัวเองครับ ไม่ว่าจะมีกำลังซื้อมากน้อย ก็อยากที่จะมีเป็นของตัวเองทั้งนั้น แต่ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าบ้านเรายังมีประชาชนอีกเยอะมากๆ ที่ยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง เหตุผลหลักๆ ที่ทำให้ยังไม่มีบ้านก็คงหนีไมพ้นเรื่องของรายได้ที่มีน้อยจนทำให้ไม่สามารถแบกรับค่าใช้จ่ายในการซื้อหรือผ่อนบ้านได้
"The Playscape" โปรเจ็กต์สนามเด็กเล่นเพื่อพัฒนาการ เพราะการ "เล่น" ของเด็กคือเครื่องมือสำคัญของการเรียนรู้
ทาวน์โฮม กลายเป็นอสังหาฯที่ได้รับความนิยมสูงมากๆ ในช่วงนี้เลยนะครับ ล่าสุด SC เค้ากำลังจะเปิดให้จองพรีเมี่ยมทาวน์โฮม โครงการใหม่อย่าง “เวิร์ฟ รามคำแหง-วงแหวน” งานนี้บอกเลยว่าใครกำลังหาบ้านใกล้รถไฟฟ้าห้ามพลาด!!
ช่วงนี้อยู่แต่บ้านไม่กล้าออกไปไหนกันเลยใช่มั้ยครับ SC เค้าก็เห็นถึงรูปแบบการใช้ชีวิตที่เปลี่ยนไปของพวกเราเลยเอาแนวคิดนี้มาทำเป็นแคมเปญซะเลย
ยุคนี้เป็นยุคแห่งการปรับตัวจริงๆ ฮะ ธุรกิจอสังหาเองก็ต้องปรับตัวเช่นกัน จากที่เคยขายบ้านที่โครงการ ตอนนี้ทุกเจ้ายกบ้านและคอนโดไปไว้ในแพลตฟอร์มออนไลน์ แต่ SC Asset ไปสุดยิ่งกว่านั้นครับ เพราะล่าสุดทำการ เปิดบริการ “DRIVE THRU ดูบ้าน SC” แล้วนะ เรียกได้ว่าล้ำมากๆ
นาทีนี้ แนวราบจาก "เอสซี แอสเสท" กำลังมาลังมาจริงๆ ครับ เพราะล่าสุด เค้าเผยยอดครึ่งปีแรกมาแล้ว งานนี้ทำยอดได้ดีจนกลายเป็นนิวไฮเลยทีเดียว
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ