ผ่านพ้นครึ่งปีแรกมาโดยสมบูรณ์แล้วครับ เข้าสู่ครึ่งปีหลังกันแล้ว หลายเจ้าเริ่มแง้มแผนงานมาให้เราได้เชยชมกันบ้าง วันนี้เป็นคิวของทางเมเจอร์ฮะ ที่ล่าสุดเค้าออกมาบอกว่าครึ่งปีหลังนี้เตรียมลุยแล้วนะ มาแน่นอน ทั้งการเข้าถือหุ้นธุรกิจสตาร์ทอัพ รวมถึงครึ่งหลังนี้เค้าจะลุยบ้านเดี่ยวหรู พร้อมลุยธุรกิจใหม่อีกด้วย
ทางด้าน เอสซี แอสเสท เค้าออกมาว่าเผยว่านักลงทุนให้ความสนใจจองซื้อหุ้นกู้เกินกว่าเป้า รวมมูลค่า 1.2 พันล้านเลยนะครับ ถึงแม้จะอยู่ในช่วงท่ามกลางสถานการณ์โควิดก็ตาม
ไหนใครอยากอยู่อ่อนนุุช เตรียมตัวเลยครับ เพราะ "แชมเบอร์ส อ่อนนุช สเตชั่น" คอนโดฯ ตัวดังจัดโปรมาให้กันถึงที่อีกแล้ว!
ช่วงโควิดแบบนี้ออกไปไหนมาไหนลำบากจริงๆ ฮะ อยากไปชมโครงการคอนโดสักที่ ก็ลำบ๊ากกก ลำบาก โรคก็กลัวคอนโดก็อยากมี ในเมื่อลูกค้าออกมาโครงการไม่ได้ เอสซี เลยจัดให้ฮะ ไม่ต้องมา!! อยู่บ้านไปเลย เดี๋ยวพาชมโครงการจากที่บ้านเอง ด้วย "SC Condo Virtual Assistant" ผู้ช่วยส่วนตัวตอบโจทย์ยุคนิวนอมอลสุดๆ
Sales Gallery ที่ Chic ที่สุดแห่งหนึ่ง คือ จำลองฟีลของคอนโดให้มาอยู่ในร้านกาแฟ แถมเป็นสาขาของร้านกาแฟชื่อดังจากนนทบุรีด้วย
นับว่าแข็งแกร่งครับสำหรับสถานการณ์แบบนี้ เพราะครึ่งปีแรกที่ผ่านมา SC ทำยอดขายนิวไฮไปเป็นที่เรียบร้อย 11,338 ล้านบาท!
เรียบร้อยครับ ทาง JWD เพิ่งเข้าซื้อหุ้นของ อีสเทิร์นซี แหลมฉบัง เทอร์มินัล หรือ ESCO รวม 20% ไปหมาดๆ
ขนลุกเลยครับกับโครงการ SCOPE Langsuan นอกจากจะเป็นโครงการ สุดอลังการที่ได้ตั้งอยู่บน ที่ดิน freehold ที่แพงที่สุดในประเทศไทยแล้ว งานนี้ยังเสริมความปังของโครงการด้วยการจับมือ "Thomas Juul-Hansen Edition" ดีไซน์เนอร์ชื่อก้องโลกจากนิวยอร์กผู้ออกแบบเพนท์เฮาส์เจ้าของสถิติราคาแพงที่สุดในนิวยอร์กเมื่อปี 2015 อีกด้วย
แม้ตลาดอสังหาแนวสูงอย่างคอนโดจะซบเซา กลับกันแนวราบยังมีโอกาสไปต่อได้แบบสวยๆ เลยฮะ นาทีนี้ถ้าเป็นแนวราบ SC ก็เป็นดีเวลลอปเปอร์อีกเจ้าที่แนวราบน่าจับต่อมองสุดๆ ครับ
ยกธงรบสมรภูมิภูเก็ตแล้วครับสำหรับโกวศุของเรา พอเห็นวี่แววการเปิดประเทศและภูเก็ตแซนด์บ็อกซ์ก็เตรียมพลิกโฉมโรงแรมในเครือต้อนรับต่างชาติเลย
ทยอยกันมาเรื่อยๆ นะเนี่ยกับการซื้อขายคอนโดฯ ผ่านคริปโทฯ เพราะทาง SC ก็เป็นอีกเจ้าที่จับมือกับ Bitkub เปิดโอกาสเพื่อการลงทุนมิติใหม่กันครับ
ในช่วงเวลาแบบนี้ เหล่าอสังหาหลายๆ เจ้าไม่ได้ทอดทิ้งลูกบ้านเลยนะครับ นี่เห็นนโยบายการดูแลลูกบ้านของดิเวลลอปเปอร์ไทยแล้วก็รู้สึกว่ารัดกุมดีจริงแฮะ อย่างกรณีของทาง SC Asset ที่มีแอปพลิเคชั่นรู้ใจเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ล่าสุดมีการเพิ่งฟังก์ชั่นสำหรับสมาชิก ให้สามารถบริการปรึกษาแพทย์ออนไลน์ได้ 24 ชม ใกล้ไกลแค่ไหนก็ถึงหมอ
ยังจำได้ว่าปีก่อนผมได้ไปงานเปิดตัวหอฟอกอากาศระดับเมือง "ฟ้าใส" ที่ 101 True Digital Park มาวันนี้เห็นว่าขยายออกต่างจังหวัดเรียบร้อยแล้วครับ
แคมเปญนี้จาก LPN Group น่าสนใจดีครับ เข้ากับสถานการณ์ตอนนี้ของบ้านเรามาก เมื่อทางฝั่งของ LPN ร่วมมือกับ SCGP ระดมลังและกล่องกระดาษเพื่อมารีไซเคิลเป็นเตียงกระดาษสนามครับผม
คอนโดฯ เลี้ยงสัตว์ได้นี่ต้องยกให้ "เมเจอร์" จริงๆ นะ จะว่าไปทางนี้เค้าก็เป็นรายแรกๆ ของเมืองไทยที่อนุญาตให้ทุกโครงการสามารถเลี้ยงสัตว์ได้เหมือนกัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ