SCG หนุนพลังคนปล่อยแสง เปลี่ยนไอเดียให้เป็นจริง-พัฒนานวัตกรรมระดับโลก-ร่วมมือทุกภาคส่วน ปั้นนวัตกรรมกรีนโดนใจ คาร์บอนต่ำ ตั้งงบพัฒนากระบวนการผลิตคาร์บอนต่ำและนวัตกรรมกรีน 10,000 ล้านบาท
ในที่สุด "SC Asset" ก็ประกาศเปิดเกมรุกธุรกิจโรงแรมในปีนี้แล้วครับ แถมน่าตื่นตาตื่นใจมาก เพราะเป็นโรงแรมแบรนด์ดัง แห่งแรกและแห่งเดียวในกรุงเทพฯ ด้วย!
SC Asset ล้ำ! เปิดตัวยูทิลิตี้โทเคนชื่อ Morning Coin (MNC) สำหรับลูกค้าบ้าน-คอนโด SC ทุกคน แลกสิทธิประโยชน์มหาศาล ส่วนลดและประสบการณ์แตกต่าง ตอกย้ำแบรนด์อสังหาฯ ที่มีบริการหลังการขายที่ดีที่สุด
แหลมพันวาขึ้นวิลล่าหรูเอกสิทธิ์เฉพาะเพราะมีแค่ 6 หลังครับ ผลงานของทาง "ISF Group" นี่เอง
สำหรับผมแล้ว SC Asset เป็นแบรนด์ที่มี "อัตลักษณ์" ของตัวเองนะครับ ไม่เหมือนใคร มีความสวยเรียบหรูแบบเฉพาะตัว และจะรู้ได้ทันทีว่าเป็นของมี "คุณภาพ"
แต่ก่อนผมคิดนะว่า การจะซื้อบ้านทีก็ต้องไปดูถึงโครงการ ไปดูให้เห็นกับตาแล้วค่อยตัดสินใจ แต่ด้วยอากาศแบบนี้ บางทีก็แอบส่องผ่านทาง Social เอาก่อน น่าจะดีกว่านะ 5555
คอนโดแบรนด์ COBE จาก SC Asset ตอนนี้ EIA Approved ทั้ง 2 โครงการแล้วจ้าาา ได้แก่ COBE รัชดา-พระราม9 และ COBE เกษตร-ศรีปทุม ล่าสุดฉลองผ่าน EIA ด้วยการเสิร์ฟโปรโมชั่นสุดฮอตแข่งกับอากาศ ใครเล็งไว้ห้ามพลาด!!!
เปิดตัวแรงอย่างต่อเนื่อง! ‘ESCENT Nakhon Pathom’ คอนโดติดห้างแห่งใหม่โดยเซ็นทรัลพัฒนาฯ ปักหมุดใจกลางมิกซ์ยูสยิ่งใหญ่พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกแบบครบครัน ติด “เซ็นทรัล นครปฐม” เผยยอดจองทะลุกว่า 90% ใน 4 วัน
"SCOPE Langsuan" นี่นอกจากจะเป็นเจ้าของสถิติราคาขายห้องเพนต์เฮ้าส์/ตร.ม. ที่สูงที่สุดในไทยแล้ว ล่าสุดเค้าทำราคาเช่าเฉลี่ยต่อตารางเมตรกว่า 2,500 บาท สูงเป็นอันดับต้นๆ ในตลาดอสังหาไทยไปแล้ว!!
The Aspen Tree นี่ไม่ใช่เล่น ๆ แล้วนะ ล่าสุดจับมือ 2 ศูนย์วิจัยชั้นนำ Baycrest และ Happiness Science Hub by RISC เพื่อนำผลวิจัยประยุกต์ใช้จริงเพื่อสุขภาวะสมองที่ดี และความสุขอันยั่งยืนของวัย 50+ ตอบโจทย์เทรนด์โลกสังคมสูงวัย
ทาง SC เองก็ได้ฤกษ์เผยผลประกอบการปี 66 บ้างแล้วครับ หนนี้สามารถสร้างรายได้รวมแล้วถึง 24,737 ล้านบาท เติบโต 14% สร้างนิวไฮกันไปเลย
เซ็นทรัลพัฒนาฯ ลงทุนเมืองรอง จังหวัดนครสวรรค์ ขยายแบรนด์ ESCENT สร้าง ‘The Ecosystem of Quality Living’ ตอบโจทย์ทุกการใช้ชีวิต วัดสถิติยอดจองรอบ VVIP และ Pre-Sales พุ่ง 80% พร้อมมอบประสบการณ์เหนือระดับด้วยเทคโนโลยี SMART พร้อมดีไซน์ Eco-Friendly
อสังหาผงาดรับปีมังกร ล่าสุดทางด้าน 'สิวารมณ์ เรียลเอสเตท' หรือ 'SVR' เดินเกมรุกขยายอาณาจักร เล็งเปิดตัว 6 โครงการใหม่รับปีมังกร มูลค่ารวม 4,632 ลบ. พร้อมปักหมุดโซน พุทธมณฑล, บางแค-สาทร ขยายฐานกลุ่มลูกค้าเพิ่มตอบโจทย์ผู้อยู่อาศัยครอบคลุมทุกมิติ ตั้งเป้ารายได้ปีนี้เติบโตไม่ต่ำกว่า 35-50% จากการรับรู้โครงการใหม่และโครงการต่อเนื่อง
ตั้งแต่เปิดปีใหม่มาได้เดือนกว่าๆ ผมเริ่มทำบทความ 'ติดดอยโร้ดทู' เจอคอนโดใหม่เป็นทำเลเอกมัยไปแล้ว 3 โครงการ ถือว่าถี่อยู่นะครับ 5555 ล่าสุดกับอีกโครงการประดับทำเลทองใจกลางเอกมัยกับ 'Reference Ekkamai' (เดอะ เรฟเฟอเรนซ์ เอกมัย) จาก SC Asset นั่นเองฮะ
เดี๋ยวนี้คอนโดใหม่หลายๆ โครงการเน้นชูเรื่องของเซอร์วิสหรือการบริการเหมือนอยู่โรงแรมกันเยอะขึ้นนะ ซึ่ง “ดุสิต ฮอสพิตัลลิตี้ เซอร์วิสเซส” (DHSC) ก็เป็นอีกหนึ่งชื่อที่เราได้ยินอยู่บ่อยๆ ครับ ล่าสุดเพิ่งได้รับความไว้วางใจให้เข้าบริหารจัดการอาคารชุด Marque Sukhumvit งานนี้กลุ่มดุสิตธานีประกาศเค้าเดินหน้าปั้น DHSC มั่นใจสร้างโอกาสเติบโตต่อเนื่อง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ