แวะไป Scan หน้านิดนึง ยังสวยเหมือนเดิม โรงแรมชัดๆ ตอนไปมีเบนซ์ พอร์ช จอดอยู่หน้าตึก หนุ่มสาวจุฬาฯ หน้าตาดีเดินกันหลายคน
ONEDER Kaset คอนโดใหม่ใกล้ "ม.เกษตรฯ" ติด "ถ.งามวงศ์วาน" เป็น Low Rise 8 ชั้น 3 อาคาร จำนวน 585 ยูนิต ที่จอดรถ 35% ส่วนกลาง 1 ไร่ ตรงกลางระหว่าง 3 ตึก ผมว่าเค้าทำ Lanscape ออกมาได้สวยเลย ทั้ง สวนสีเขียว และ สระว่ายน้ำ มีการเล่นระดับด้วยนะ
สุดปังไปเลยฮะ!! สำหรับทางด้านของ เอสซี แอสเสท ที่ล่าสุดเค้าออกมาเผยยอดขายสรุป 9 เดือนว่าสามารถกวาดยอดไปได้มากถึง 78% ของเป้าทั้งปี!! งานนี้ประกาศลุยอสังหาอย่างต่อเนื่องด้วยการลงทุนพัฒนาธุรกิจโรงแรม เพื่อสร้างกำไรบนน่านน้ำใหม่นอกจากบ้านและคอนโด
ยังลุยแนวราบอย่างต่อเนื่องสำหรับทางฝั่งของ SC Asset ที่ต้องบอกว่าประสบความสำเร็จมากๆ ในตลาดบ้านหรู ล่าสุดเตรียมตัวส่งอีก 3 โครงการใหม่ บนทำเลศักยภาพ ในราคาเริ่มต้น 30 ล้านบาท!! โดยมีมูลค่ารวม 5,360 ล้านบาท ในไตรมาส 4 นี้
เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีเข้ามามีบทบาทกับวงการอสังหาไม่น้อยนะ อย่างทาง AWC ก็จับมือกับทางธนาคารไทยพาณิชย์ และดิจิทัล เวนเจอร์ส ยกระดับซัพพลายเชนอุตสาหกรรมอสังหาบ้านเราผ่านเทคโนโลยีบล็อกเชนไปหมาดๆ ครับ
อดใจรอไม่ไหวแล้วค้าบบบ ‘The Crest Park Residences’ คอนโดมิเนียมระดับ Luxury ทำเล prime ที่สุด ใจกลางห้าแยกลาดพร้าว ปิดยอดอาคารไปเป็นที่เรียบร้อยละนะ
เมื่อเดือนก่อนผมได้มีโอกาสดูโฆษณาชุดใหม่ ‘SUPER VERY HONESTLY YOU!’ ของแบรนด์บ้าน ‘เวนิว ไอดี’ จากพี่ SC แล้วประทับใจมาก
เรื่องบ้านตอนนี้อีกหนึ่งเจ้าที่น่าจับตาต้องยกให้ทาง SC เค้าเลยนะฮะ โดยเฉพาะตลาดบ้านหรู บอกเลยว่าทำโครงการและแบบบ้านมาแต่ละอันคือปังเป็นที่พูดถึงตลอด ล่าสุดเค้าจะทำการพรีเซลล์บ้านหรูอีก 2 โครงการใหม่ "ลา-ไน ซีรีย์" จากแบรนด์ดังประจำ SC อย่าง “บางกอก บูเลอวาร์ด” นั่นเองฮะ โดยเค้าจะพรีเซลล์พร้อมกัน 24-25 ก.ย.นี้
ต้องยอมรับว่าในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา ภาพรวมของตลาดบริการเรื่องการทำบ้านขยายตัวมากทีเดียวกับ
อีกเจ้าที่มีแต่ความปังครับสำหรับ SC ล่าสุดเค้าเพิ่งเผยยอดขายครึ่งปีแรกว่าสามารถแรกกวาดยอดขายทำนิวไฮ 12,020 ลบ. นอกจากจะขายบ้านขายคอนโดปังแล้ว ในด้านของการเงินก็แกร่งไม่แพ้กันครับ โดยจะจ่ายเงินปันผลระหว่างกาล 0.08 บาทต่อหุ้น ในวันที่ 7 ก.ย.นี้ และจะจัดตั้งบริษัทย่อย บจ. เอสซีเอ็กซ์ วัน เพื่อรุกลงทุนอสังหาฯ เพิ่มอีกด้วย
ถ้าพูดถึงบ้านนี่ผมว่า SC Asset นี่ไม่เป็นรองใครเลยนะ ล่าสุดเปิดตัว ‘เวนิว ไอดี’ บ้านเดี่ยวดีไซน์ใหม่บน 4 ทำเลศักยภาพมาให้เราใจสั่นกันอย่างต่อเนื่อง
ผ่านครึ่งปีแรกกันมาเป็นที่เรียบร้อย ปีนี้เป็นปีที่หลายๆ ภาคส่วนเริ่มมีความหวังมากขึ้นจากสถานการณ์โรคระบาดที่เริ่มคลี่คลาย แม้ยังคงมีหลายๆ ปัจจัยที่ทำให้เศรษฐกิจของประเทศยังไม่สามารถฟื้นตัวได้อย่างเต็มรูปแบบ ล่าสุดทาง SCG ได้เผยรายได้ครึ่งปีแรกพบว่ายอดขายเพิ่มขึ้นถึง 19%
เทรนด์โลกเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ครับ หลายๆ ธุรกิจตอนนี้ก็เริ่มปรับตัวเพื่อตอบรับเทรนด์และกระแสที่ค่อยๆ เปลี่ยนไปตามเวลา อย่างภาคอสังหาเองก็มีการปรับตัวอยู่ตลอดให้สอดคล้องกับยุคสมัย ล่าสุดทางเมเจอร์ เค้ากางแผนหลังปี 65 ด้วยการ จับทิศเมกะเทรนด์โลก สู่กลยุทธ์ “FULFILLING FUTURE LIFESCAPE” ความน่าสนใจคือเค้าเตรียม ตัวโครงการแฟล็กชิพแห่งปี “มอลตัน เกทส์ กรุงเทพกรีฑา” อีกด้วย!!
การซื้อบ้านมือสองมารีโนเวทใหม่เริ่มเป็นที่นิยมเป็นอย่างมาก เพราะส่วนใหญ่มักจะได้บ้านมาในราคาที่ต่ำกว่าบ้านใหม่ ซึ่งนับว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับคนอยากมีบ้านให้เข้าถึงง่ายขึ้น ล่าสุดทาง บริหารสินทรัพย์ กรุงเทพพาณิชย์ หรือ บสก. ปลุกตลาดบ้านมือสอง ด้วยการจับมือSCG รีโนเวท สร้างทางเลือกผู้บริโภคมีบ้าน พร้อมร่วมมือพันธมิตรเพื่อลดต้นทุนรวมอสังหาฯ
จากสถานการณ์กว่า 2 เดือนที่ผ่านมาของไตรมาส 2/2565 ต้องยอมรับเลยว่าบ้านทุกระดับราคาและคอนโดใหม่ของ SC ขายดีสวนกระแสเศรษฐกิจไปมากครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ