วันเวลาช่างผันผ่านไปรวดเร็วจริงๆ เผลอแป๊บเดียว "Supalai Lite ท่าพระ–วงเวียนใหญ่" ก็ก่อร่างสร้างเสร็จ พร้อมย้ายกระเป๋าเข้าอยู่ เรียบร้อย
การมาของน้องน้ำเงิน ก็ทำให้การไปมาหาสู่ของคนทั้งสองฝั่งกรุงนั้นกระชับมิตรกันได้ง่ายขึ้น เมื่อการคมนาคมดี คอนโดก็ต้องมีมันเป็นของคู่กัน วันนี้ขอหยุดไว้ที่สถานีภาษีเจริญครับ ผมจะพามาดูอีกโครงการใหม่ล่าสุดจากโกวศุ ที่เพิ่งเข้ามาเสริมทัพความดีงามของทำเลด้วยการบุกเปิดโครงการใหม่กันอีกครั้งกับโครงการ "Supalai Loft สถานีภาษีเจริญ"
เมื่อได้ข่าวว่า "ป้าศุ" กำลังจะเปิดแผงขาย อีกหนึ่งโครงการใหม่แถวรถไฟฟ้าภาษีเจริญ หลังจากได้ยินแว่วๆมานาน "Supalai Loft สถานีภาษีเจริญ" นั่นเอง มือก็รีบคว้ากุญแจรถ เตรียมบึ่งไปดูอย่างทันทีทันใด แต่ทว่า สมอง ก็ได้ส่งสัญญาณมาเตือน
วันก่อนผมนั่งชม Live แถลงข่าวเปิดตัวโครงการ “ศุภาลัย ลอฟท์ สถานีภาษีเจริญ” บนเพจเฟสบุ๊ค Supalai Society โครงการนี้เค้าเป็นโครงการใหม่ล่าสุดเลยครับ ซึ่งครั้งนี้โกวศุเค้าชูโรงมาเลยว่าออกแบบมาเพื่อคนรุ่นใหม่ที่หลงใหลความเป็น Minimal Loft!!
ทันทีที่เรามาถึงรีสอร์ต เป็นเวลาช่วงโพล้เพล้ แสงหมด ทำให้รู้สึกผิดหวังเล็กน้อย ต้องยอมรับว่าภายนอกอาจจะดู Vintage ไปหน่อย (หรือเก่าน่ะแหละ)
เซตนี้แค่คนละ 350 บาท มีปลากระพงทั้งตัวด้วยเนี่ยนะ แถมวิวหลักหมื่น คุ้มค่ามาก
ดูกันยังงงงง!!! โกวศุเค้าออกโฆษณาใหม่ Supalai Built for Real You มาเอาใจวัย New Gen แล้วนะครับ
"Supalai Premier Samsen-Ratchawat" เป็นคอนโดที่ผมจับเอา "ตา" มาสอดส่องไว้ พร้อมกับใส่ "ใจ" มาหลายปี พยายามเฝ้าชะเง้อรอคอยข้อมูลโครงการ
โกวศุไม่หยุดสร้างความว้าวให้กันจริงๆ นะครับ เพราะว่าล่าสุดสร้างปรากฎการณ์ใหม่ด้านพันธมิตรธุรกิจอีกหนึ่งแล้วไงล่ะ
คลายล็อกดาวน์แล้วครับ ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงเวลาที่ได้ปลดปล่อยเสียทีหลังจากอยู่บ้านเฝ้าระวังกันมานาน ใครยังไม่มีแพลนจะไปไหน ไปเที่ยวภูเก็ต พร้อมพักโรงแรม Supalai Scenic Bay Resort & Spa Phuketจากโกวศุ กันดีไหม เพราะเค้าอัดโปรแรง Workation Package ต้อนรับทั้งคนไทยและชาวต่างชาติ
สถานการณ์โควิดที่คนส่วนใหญ่จำเป็นต้องอยู่บ้านกันแบบนี้ การใช้เวลาอยู่ที่บ้านเยอะๆ บางทีก็เป็นโอกาสดีที่เราจะได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ครับ เพราะช่วงนี้คอร์สฟรีๆ ให้เราศึกษาเพียบ "โกวศุ" เค้าก็เป็นอีกหนึ่งรายที่มาช่วงเราลับสมองเช่นกันครับ ล่าสุดแกเพิ่งจัดสัมนาออนไลน์ SUPALAI FOR ALL แถมครั้งนี้ยังมี Influencers ยอดนิยมมาร่สมแบ่งปันความรู้อีกด้วย
ยกธงรบสมรภูมิภูเก็ตแล้วครับสำหรับโกวศุของเรา พอเห็นวี่แววการเปิดประเทศและภูเก็ตแซนด์บ็อกซ์ก็เตรียมพลิกโฉมโรงแรมในเครือต้อนรับต่างชาติเลย
การได้มาเยือน "Supalai Riva Grande" เวอร์ชั่นพร้อมโยกย้ายเข้าอยู่แล้ว ทำให้ 1 ในความฝันของผมตั้งแต่ละอ่อน สมหวังเสียที!!!
Supalai Premier Charoen Nakhon คอนโดสร้างเสร็จใหม่ในช่วงนี้ที่ผมว่า Hot ที่สุด
อร่อยสมคำร่ำลือจริงๆ ร้านนี้ ตั้งใจไปลองนานแล้ว แต่แถมพระรามสามไกลบ้านผมเหลือเกิน เมื่อวานไป 'Supalai Riva Grande' เลยได้โอกาสสักที
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ