เรียกได้ว่าเป็นการตอกย้ำความสำเร็จกับการเป็นจุดมุ่งหมายของทุกเทศกาลใน The Forestias เลยครับ หลังจากที่มีการจัดงาน The Forestias Christmas : Forest Fantasia เทศกาลคริสต์มาสรับความสุขครั้งแรกกลางผืนป่า ซึ่งภายในงานได้กระแสตอบรับเป็นอย่างดีมากๆ
กล้าต้นใหม่แห่งวงการอสังหาได้รับการบ่มเพาะขึ้นแล้วครับ หลังจาก MQDC ได้จับมือ CDAST หรือ คณบดีคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์แห่งประเทศไทย ในการประกาศผลรางวัล เลิศ โครงการประกวด “Uniquely Thai” Envisioning the 21st Century Bangkok's Civic Center Architectural Design Competition 2021
นี่คือร้านกาแฟที่ผมซื้อบ่อยที่สุดในขวบปีที่ผ่านมา ตั้งแต่ปิดโควิดรอบแรก ร้านลึกลับหน่อย อยู่ใน ‘ซ.ติวานนท์ 24’ ใกล้ ‘สี่แยกแคราย’ ตอนนี้ร้านประสบความสำเร็จจนจะขยายสาขา 2 แล้วนะ
ตอบโจทย์ทุก Lifestyle สะดวกสบายกับชีวิตติด MRT ที่ "The Cuvee ติวานนท์"
Krispy Kreme~ Krispy Kreme~ Krispy All The Wayyyy~ เทศกาลแห่งความสุขมาถึงทั้งที Krispy Kreme ไม่พลาดยกขบวนความอร่อยสุดคิ้วท์มาแจกรอยยิ้มให้ทุกคน ด้วย “ฮอลิเดย์ โดนัท” (Holiday Doughnuts) 4 หน้าพิเศษเฉพาะช่วงเทศกาลนี้เท่านั้น
"The Muve" ถือเป็นแบรนด์น้องใหม่จากพี่สิบหมื่นที่ฮอตจริง ๆ นะครับ 4 โครงการแรกที่ปล่อยออกมาก็เริ่มทะยอย Sold Out กันไปหมดละ
เรียกได้ว่าเป็นปีทองของพี่สิบหมื่นจริงๆ เพราะเปิดโครงการไหน แคมเปญอะไรก็ได้รับการตอบรับอย่างล้นหลามตลอด ล่าสุดกับอีกแคมเปญอย่าง “Freeze The Moment เก็บความสุขให้สุดขีด” แค่เดือนเดียวพี่สิบหมื่นเค้าสามารถกวาดยอดขายทะลุ 2,500 ลบ. แล้ว!!
เดือนสุดท้ายของปีใครอยากมีคอนโดเป็นของตัวเองอย่ารอช้า ช่วงเวลาดีๆ แบบนี้ต้องรีบคว้าไว้เลยครับ เพราะนอกจากจะเป็นเทศกาลส่งท้ายปีแล้วธันวาคมยังขึ้นชื่อว่าเป็นช่วงเวลาแห่งโปรโมชั่นอีกด้วย ล่าสุดกับโครงการ The Cuvee ติวานนท์ ก็จัดโปรส่งท้ายปี นาทีนี้ใครเล็งเอาไว้อย่าพลาด!!
"The Muve" เป็นแบรนด์ใหม่ที่แสนสิริเค้าชูโรงปั้นให้เป็นแบรนด์เข้าถึงง่าย ทำเลดี ส่วนกลางแจ่ม เน้นเอาใจคน Gen Z ในราคาเริ่มต้นเบาๆ ทั้งหมดทั้งมวลที่กล่าวมานี้ เลยเกิดเป็นความปัง!! จนล่าสุดในปีเดียวกันฮะ แสนสิริลุยต่อกับอีก 2 โครงการ 2 ทำเล ภายใต้แบรนด์ The Muve สานต่อความฮอตของแบรนด์กันอีกครั้งที่ทำเล ประดินพัทธ์ และ บางแค นั่นเองครับ วันนี้ผมขอพาทุกคนเดินทอดน่อง ส่องทำเล The Muve บางแค กันสักหน่อย มาดูกันครับว่า โครงการนี้พี่แสนได้ที่ดินแปลงงามหรือน่าอยู่ขนาดไหนกันเชียว
ปลายปีแบบนี้นอกจาลมหนาวที่รอคอยแล้ว สิ่งที่เป็นสีสันอีกอย่างคือการประกาศรางวัลปลายปีครับ อย่างวงการอสังหาเราก็มีกับเค้าเหมือนกันนะ เตรียมนับถอยหลังกันได้เลยกับงาน ประกาศรางวัล พร็อพเพอร์ตี้กูรู เอเชีย พร็อพเพอร์ตี้ อวอร์ดส์ ครั้งที่ 16 พรีเซนเต็ด บาย Kohler พร้อมได้รับการสนับสนุนจาก Leading Real Estate Companies of the World® ในวันพฤหัสบดีที่ 9 ธันวาคมนี้
เรียกได้ว่าเป็นการเขย่าวงการอสังหาฯ ไม่น้อยฮะ หลังจาก MQDC ผนึก Zipmex ให้สามารถ ซื้อหรือลงทุนอสังหา ด้วยโทเคนดิจิทัล ในโครงการภายใต้ MQDC ด้วยสกุลเงิน BTC, ETH, USDT, USDC และ ZMT โดยจะนำร่องโครงการแรกคือ The Forestias
MQDC เอาใจ Pet-Lover แล้วด้วยเปิดตัวแบรนด์คอนโดฯ เลี้ยงสัตว์ได้แล้วนะ ชื่อโครงการกิ๊บเก๋ว่า “Whizdom The Forestias-Petopia” ครับ
แวะมาดูทางฝั่งของ "ลลิล พร็อพเพอร์ตี้" กันบ้างดีกว่า เพราะว่าทางนี้เค้าเดินหน้าเต็มกำลัง เร่งเครื่องแรงพร้อมวิสัยทัศน์ "Lalin the Next" รีแบรนด์บ้านเดี่ยวระดับราคา 5-8 ล้านแล้วครับ
มันก็ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าทุกวันนี้โลกหมุนเร็วและหลายๆ อย่างต้องตามให้ทันโลกเพราะไม่อย่างนั้นก็จะถูกปล่อยทิ้งไว้ข้างหลัง สุดท้ายก็เป็นที่ลืมเลือนไปเองตามกาลเวลา
เข้าสู่หน้าหนาวแล้ว มาเตรียมฟรีซร่างกายให้พร้อมกันเลยกับ แคมเปญ “Freeze The Moment” แคปเปญดีจากพี่สิบหมื่นของเรานั่นเองงงงง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ