เมื่อคล้อยสาย ยามบ่ายของวันที่ 22 มีนา ผมมีโอกาสได้มาเยี่ยมชมโครงการคอนโด สร้างเสร็จพร้อมอยู่ในทำเลใจกลางกรุงอย่าง “เดอะ เชดด์ สาทร1” (The SHADE Sathon1) โครงการคอนโดหลังแรกของสถาพร เอสเตท
แนวราบทยอยเปิดตัวกันอย่างต่อเนื่องครับ คึกคักกันมาตั้งแต่ปีกลาย มาจนถึงปีนี้ก็ยังมีแนวโน้มเป็นที่ต้องการของผู้บริโภคอยู่เช่นเดิม ล่าวุดกับบ้านโครงการใหม่ ย่านบางนาอย่างโครงการ THE ONE life bangna ก็เตรียมลงสนามเปิดพรีเซลในวันที่ 27 – 28 มี.ค. นี้ แล้วด้วยเช่นกัน
ตลาดอสังหาตอนนี้น่าโกยมาก ขยันจัดแคมเปญมาแบบไม่พัก กระตุ้นกิเลสสุดๆ ล่าสุดกับอีกแคมเปญอย่าง Passion & Function ของเอสซี ก็มีโครงการน่าโดนถึง 4 โครงการเลยทีเดียว
ตั้งแต่ BTS สถานีห้าแยกลาดพร้าว ได้เปิดเก็บเงินผู้ใช้บริการอย่างเป็นทางการ ก็มีจดหมายอิเล็กทรอนิกส์ส่งเข้ามาที่เพจกันหลายฉบับ สะท้อนให้เห็นว่า "ลาดพร้าว" จัดเป็นทำเลที่โดนใจของใครหลายคน
ASSETWISE เตรียมเข้าตลาดหุ้น (SET) กลายร่างเป็น ‘บริษัทมหาชน’ ASW นี่ถือเป็น ‘The Next Paradigm’
ย่านลาดพร้าวต้องลุกเป็นไฟ!! ตั้งแต่รถไฟฟ้าสถานีห้าแยกลาดพร้าวเปิดให้บริการ ทำเลแห่งนี้ก็ยิ่งน่าจับตามองมากขึ้นกว่าเดิมครับ เพราะนอกจากรถจะมีรถไฟฟ้าให้ใช้ทั้ง MRT และ BTS แล้ว ทำเลแห่งนี้ยังรายล้อมไปด้วยแหล่งช้อป และแหล่งไลฟ์สไตล์ชนิดที่ว่าจัดหนักจัดเต็มกันเลยทีเดียว
"ตลาดพลู" ทำเลนี้ผมหยิบมาพูดถึงอยู่บ่อยๆ เหมือนกันนะ อย่างเมื่อช่วงปี 63 ที่ผ่านมา ผมเคยไปเดินเท้า ดูทำเลโดยรอบสถานีรถไฟฟ้า BTS ตลาดพลูมาแล้วด้วย
1 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก เผลอแว่บเดียว “THE ISSARA Sathorn“ ก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างให้เราเห็นความคืบหน้ากันละ
A.O.P ร้านนี้มันเด็ดจริงๆ หอม texture ดี ขนาดกินตอนนิ่มๆ ไม่ได้อบใหม่ยังดีมาก (ผมซื้อกลับมากินที่บ้าน)
วันนี้ 3 เดือน 3 ก็ต้องมีอะไรสาม ๆ มาปล่อยของกันซะหน่อย เตรียมตัวกันให้ดี 20 มี.ค.นี้ THE ORIGIN PRESALE 3 โครงการ 3 ทำเล HOT!
เผลออุทานเบาๆ ตอนเข้าไปใน “Harbor Land” สาขา The Mall งามวงศ์วาน 5555
ไม่แปลกใจเลยที่คนจะสนใจเยอะ นี่ถ้าออกมาเร็วกว่านี้สัก 5 ปี ผมคงสอยไปแล้ว 5555
แนวสูงเริ่มมาแล้ว หลังจากปล่อยให้เฝ้ารอกันมาสักพักใหญ่ เปิดปีมานี้ตลาดคอนโดยังไม่คึกคักเท่าไหร่นัก เพราะสถานการณ์การระบาดระลอกสองของโควิด ทำเอาอสังหาเปิดปีมาแบบหงอย ๆ
อีกหนึ่งสายรถไฟฟ้าที่คนรอคอยจะใช้บริการที่สุดอย่างสถานีสายสีชมพู หลัง ๆ มานี้มีหลาย ๆ เจ้าเข้าไปช่วงชิงพื้นที่ทำเลกันแล้วนะครับ ในอนาคตนี่ก็น่าจะฮอตไม่เบาเลยแหละ อันนี้ผมหยิบอีกหนึ่งโครงการน่าสนมาฝากเห็นเค้ามีราคาพิเศษอยู่ด้วย
Homeland นี่เครียดสุดๆ แต่สนุกๆ สุด ss1 - ss3 สำหรับผมคือ The Best เลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ