ในช่วงเวลานี้ ผมว่าคนส่วนใหญ่ต้องนึกถึง XT Huaikwang, SOHO Bangkok Ratchada และ THE STAGE Mindscape อย่างแน่นอน
ผมยังคงเชื่อเสมอว่าช่วงนี้เป็นช่วงแห่งการ 'ซื้อ' คอนโด มากกว่า 'ขาย' นะครับ ถ้า ปี 2563 คือ ปีแห่งการซื้อคอนโดสร้างเสร็จแล้ว ที่ดีเวลลอปเปอร์เอาออกมาลดกระหน่ำจน 'Sold Out' ไปหลายเจ้า หลายโครงการ
แต่ก่อนเราอาจจะรู้จักภาคตะวันออก พวกชลบุรี ระยอง ฉะเฉิงเทรา เป็นเมืองท่องเที่ยว มีทะเล มีภูเขา มีสถานที่พักผ่อนใกล้ชิดธรรมชาติใกล้ ๆ กรุงเทพ แต่ทุกวันนี้ ภาพจำของจังหวัดที่ผมกล่าวถึง กำลังถูกเพิ่มให้กลายเป็นเขตเศรษฐกิจพิเศษ เพิ่มขึ้นมานอกเหนือจากกเมืองท่องเที่ยว
ผมรู้จักร้านนี้ครั้งแรกเมื่อ 18 ปีก่อน เพื่อนที่เป็นคนหัวหินโดยกำเนิดเป็นคนพามา (เป็นการเที่ยวหัวหินครั้งแรกในชีวิต)
ไม่ได้มา The Walk ราชพฤกษ์ พักใหญ่ๆ วันนี้มาแวะซื้อกาแฟนางเงือก เลยเพิ่งรู้ว่า Big C กลายเป็น Tops ไปซะแล้ว
โปรดักส์ล่าสุดอร่อยเว้ยเฮ้ย!! มีความเป็นขนมปังกรอบผสมกับพิซซ่า แถมชิ้นเล็กลง กินได้หลายหน้า ฐานกรอบอร่อย ไม่หนาไป ยิ่งจิ้มดิ๊บยิ่งอร่อย ขนาดหม่าม้าที่ไม่ชอบอาหารฝรั่งยังติดใจกินไป 2 ชิ้น เด็ดๆ แนะนำให้ลอง
แนวราบยังคงเป็นโปรดักส์หลัก ๆ ของเหล่าดิเวลลอปเปอร์ยาวไปจนถึงปีหน้าเลยครับ อย่างเอพี ที่นำร่องไปก่อนใครเพื่อน เค้าเริ่มรุกแนวตลอดแนวราบก่อนที่จะเจอสถานการณ์โควิดเสียอีกนะ หลังจากที่ลุยเปิดตัวแนวราบไปหลายโครงการที่ผ่านมา ก็ยังไม่หยุดยังคงเดินหน้าส่งโครงการบ้านเดี่ยวครั้งนี้มาในทำเลเมืองอย่างช่วงสุขุมวิท-อ่อนนุช เจาะกลุ่มครอบครัวเมืองสุด ๆ
รอบๆ "The Stage Mind Scape รัชดา – ห้วยขวาง" มีอะไรน่าสนใจบ้าง มาดูกัน ถ้าพูดถึงทำเลยอดฮิตของกรุงเทพฯ แล้วล่ะก็
สายสีชมพูนี่เริ่มดุเดือดกันแล้วแหะ เห็นมีหลายค่ายเริ่มปักหมุดกันยกใหญ่ แต่ช่วงปลายปีแบบนี้ก็ต้องมีโปรดี ๆ ออกมาปิดยอดกันซะหน่อยเนอะ
อยากได้คอนโด อยากได้รถ อยากได้มือถือใหม่... ความปรารถนาของใครหลาย ๆ คนในช่วงเทศกาลปีใหม่แบบนี้ และคงเป็นเรื่องดี ถ้าเรามีโอกาสจะได้ทั้งสามอย่างพร้อม ๆ กัน!!!
เทศกาลความสุขส่งท้ายปี กับบรรยากาศดี ๆ อากาศเย็น ๆ แบบนี้ ผมเอาอีกงานน่าสนใจกับกิจกรรมดี ๆ มากฝากกันกับงาน “CHILL AT THE PARQ” อีกแหล่งไลฟ์สไตล์มิกซ์ยูสใหม่ล่าสุดเดินทางง่าย ๆ ติด MRT ศูนย์สิริกิติ์ เค้าจัดกิจกรรมสนุกส่งท้ายปีตั้งแต่วันที่ 14-25 ธันวาคมนี้ พร้อมกิจกรรมตลอดทุกช่วงเวลาเลยทีเดียว
ต้องบอกเลยว่านาทีนี้ตลาดแนวราบพี่แอพเค้าอยู่แถวหน้าไปแล้วจริง ๆ นะล่าสุดเริ่มนับถอยหลังส่งท้ายปีแต่พี่แอพก็ยังส่งบ้านเดี่ยวมาโบกมือบ้ายบายปี 2020 เป็นการส่งท้ายปีอย่างสวยงามจริง ๆ กับ “THE CITY สุขุมวิท-อ่อนนุช”
เป็นอีกหนึ่งโครงการที่ผมติดตามข่าวสารมาอยู่เสมอสำหรับโครงการ SALADAENG ONE จาก เอสซี แอสเสท ที่น่ารักขอพวกเรา
จำได้ว่าเคยเขียนบทความเกี่ยวกับพวกโปรเจคมิกซ์ยูสเปิดใหม่เมื่อไม่นานมานี้ ซึ่งต้องยอมรับเลยนะ ว่าหลัง ๆ มานี้โปรเจคมิกซ์ยูสผุดขึ้นมาเยอะพอควรเลยแฮะ
เห้ย... ครีมอาบน้ำหมด!!! ประสบการณ์ตรงของตัวผมเองเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา จริง ๆ ก็เตือนตัวเองหลายครั้งว่าอย่าลืมซื้อ แต่ออกบ้านทีไรก็เผลอลืมทุกที 55555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ