โครงการที่ผมจะพาเพื่อน ๆ ไปส่องกันในวันนี้ "The Eternity Greenwood รังสิต-วงแหวน" บ้านไม่รู้จบที่เหมาะจำให้พวกเราไปใช้ชีวิตชั่วนิรันดร์สมชื่อเค้าเลย
รวมพลกันเข้ามา... วันนี้มีคอนโดทำเล HUB ใหม่แห่งอนาคต "ลาดพร้าว-บางกะปิ" เดินทางใกล้ ๆ เพียง 111 เมตร ถึงสถานีบางกะปิ มาฝากเพื่อน ๆ ชาวติดดอยทุกคน!!!
ทำเลถนนสาทร-จันทน์ เป็นอีกทำเลที่เราคงไม่ต้องพูดเยอะให้เจ็บคอ ทราบกันดีว่าย่านนี้ก็ถือเป็น CBD อีกแห่งของเมืองกรุงเพราะรายล้อมไปด้วยแหล่งงานแถมบริการขนส่งสาธารณะยังทั่วถึงอีกต่างหาก ทำเลดีแบบนี้ เข้ากับโครงการที่จะนำมาฝาก The Cube Urban สาทร-จันทน์ ที่ล่าสุดเค้ามอบโปรโค้งสุดท้ายปลายปี เอาใจคนเล็งคอนโดย่าน CBD กันครับ
The SHADE Sathon 1 มีข้อเสนอสุดร้อนแรงสำหรับใครที่กำลังมองหาคอนโดใจกลางสาทร ใกล้ MRT ลุมพินี มาฝากกันอีกแล้ว
เฟอร์นิเจอร์อิเกีย ถือเป็นแยรนด์ที่เข้าถึงไลฟ์สไตล์ของคนยุคใหม่จริง ๆ นะ ผมว่าด้วยการดีไซน์ที่เค้าศึกษามาอย่างดี ความแข็งแรงทนทานบวกกับมาตรฐานราคาที่ไม่ได้สูงชะลูดนัก เลยทำให้อิเกีย สามารถเข้าถึงกลุ่มคนได้เยอะ ล่าสุดทางเอพี ก็ได้ร่วมกับทางอิเกียเปิดตัวโปรเจคพิเศษ ตอบโจทย์การอยู่อาศัยของคนรุ่นใหม่เช่นเดียวกัน
สิ้นปีแม้จะมีลมหนาวพัดมาเอื่อยๆ ให้หนาวใจ แต่ "ออริจิ้น" ร้อนไฟลุก ส่งทุกความฮอทมาท้าทายลมหนาวกันแล้วจ้า
SS4 มาแล้วนะครับ ได้ 'Gillian Anderson' แห่ง 'The X files' มาเล่นเป็น 'Margaret Thatcher'
"ขอไลน์หน่อยครับ".... เดี๋ยว ๆ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่าผมมาจีบใครหรือเปล่า เพราะผมหมายถึง ขอพื้นที่เอาโปรจาก "The Line Phahonyothin Park" มาฝากกันสักหน่อย
เป็นศูนย์การค้าที่อยู่คู่กับคนไทยมาอย่างยาวนานถึง 39 ปี สำหรับศูนย์การค้าในเครือเดอะมอลล์ กรุ๊ป ล่าสุดกำลังเตรียมก้าวเข้าสู่ทศวรรษที่ 4 ด้วยการ แปลงโฉมภาพลักษ์ครั้งใหม่ หรือ REBRANDING ครัว สู่ธุรกิจค้าปลีกโมเดลใหม่ THE MALL LIFESTORE
แม้ช่วงนี้กระแสวงการอสังหาบ้านเราจะเงียบ ๆ กันไปบ้าง แต่ถ้าใครมีของดีก็ต้องออกมาโชว์ของกันซักหน่อย 555
เป็นอีกหนึ่งรูปแบบของโปรโมชั่นที่น่าสนใจแหะ อย่างตัวผมเองก็แอบสะสมคะแนนของห้างสรรพสินค้าต่าง ๆ เอาไว้ไปแลกเป็นส่วนลดสินค้าที่เราต้องการซื้ออยู่เหมือนกัน
รัชดาเป็นอีกย่านที่ผมว่าพัฒนาแบก้าวกระโดดเลย ทั้งตัวสภาพแวดล้อมรวมถึงราคา พิกัดนี้เป็นอีกจุดที่ถือว่าเป็น New CBD อยู่เหมือนกัน เชื่อว่ามีหลาย ๆ คนสนอดสนใจในตัวทำเลย่านนี้กันไม่ใช่น้อย ๆ
ใกล้จะได้ฤกษ์จัดงานแล้ว สำหรับ “มหกรรมบ้านดี นนทบุรี” ที่จะเริ่มจัดกันตั้งแต่วันที่ 5-11 พฤศจิกายนนี้ครับผม
ผมว่าทองหล่อเป็นอีกช่วงทำเลที่กลายเป็นทำเลอมตะไปแล้วนะ ด้วยความที่ย่านทองหล่อ เป็นย่านที่คราคร่ำไปด้วยแหล่งไลฟ์สไตล์มากมาย ไม่ว่าจะเป็นห้างสรรพสินค้า สถานศึกษา แหล่งงาน ร่วมถึงย่านแห่งแสงสีที่เป็นหมุดหมายของนักท่องราตรีทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ
ขยับออกไปทางรอบนอกกันหน่อย ผมนำโครงการจากทางฝั่งนนทบุรีมาฝากกัน เชื่อว่าทำเลนี้มีดีมานด์ผู้อยู่อาศัยจริงไม่น้อยเลยทีเดียว กับโครงการ เดอะไนน์ คอนโด ปิ่นเกล้า-จรัญ แง้ม ๆ มาว่าเดี๋ยวเค้าจะมีโปรที่งาน มหกรรมบ้านดี นนทบุรี ด้วยนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ