เป็นอีกหนึ่งแบรนด์จากพี่อัศวิน ที่มีคาแรคเตอร์วัยรุ่นจ๋า ชัดเจนสุด ๆ อย่างแบรนด์ "ดิ ออริจิ้น"
ย่านรังสิตถือเป็นอีกทำเลหนึ่งที่ตลาดแนวราบยังคึกคักอยู่เสมอ ด้วยศักยภาพของทำเลและสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายที่กำลังทะยอยมาถึงนี้
มีโอกาสได้มาเดินเล่น เขียนบทความลงไปเมื่อไม่นานมานี้สพหรับโครงการ เดอะ ปาร์ค มิกซ์ยูสแห่งใหม่บนถนนพระราม4 และถนนรัชาภิเษก ใกล้ Mrt ศูนย์สิริกิตติ์
ห้างสรรพสินค้าในเครือเซ็นทรัล กลายเป็นอีกแบรนด์ที่อยู่คู่เคียงกับคนไทยเสมือนเป็นเพื่อนสนิทของแทบจะทุกคนไปเสียแล้ว ไม่เพียงแต่วัยรุ่นหรือคนหนุ่มสาวเท่านั้น เพราะหากต้องการไปเดินตากแอร์ในห้างสรรพสินค้า หรือเลือกหาสิ่งของเซ็นทรัล มักจะเป็นจุดมุ่งหมายแรก ๆ ที่หลาย ๆ คนนึกถึงเสมอ
ไม่ได้แวะเวียนไปโซนสายสีม่วงซะนาน วันน้แอบไปเจอโครงการราคาดีเลยแอบเอามาฝากเพื่อน ๆ ชาวติดดอยซะหน่อย
น้องใหม่ล่าสุด “THE ORIGIN Plug and Play Ramintra” ที่เพิ่งเปิดตัวออกมาด้วยการชูจุดเด่นห้อง 2 ชั้นรูปแบบใหม่ Duo Space ที่ให้พื้นที่ส่วนตัวมากขึ้น
ช่วงหลาย ๆ ปีมานี้ "พี่แอพ" เป็นอีกเจ้าที่ก้าวมาอยู่แถวหน้าสำหรับอสังหาแนวราบ ยิ่งช่วงหลัง ๆ เริ่มมีการออกโปรดักส์ใหม่ ๆ ออกมาเพื่อตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ที่หลากหลายมากขึ้น จึงไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจเท่าไหร่นักที่จะก้าวมาอยู่แถวหน้าในระยะเวลาไม่นาน
ตอนนี้แนวรถไฟฟ้าสายสีชมพูเห็นแววบูมมาแต่ไกล ใครที่กำลังเล็งทำเลแถวนี้อยู่ห้ามพลาดกับข่าวที่ผมจะยำมาฝากวันนี้กันเลยนะ เพราะเป็นอีกโครงการทำเลรามอินทราใกล้สายสีชมพูที่น่าสนใจเลยทีเดียว
คิวบ์ เรียล พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด นี่ก็แอบไฟแรงอยู่เหมือนกันแหะ ล่าสุดเห็นเตรียมปล่อยโปรออกมายั่วน้ำลายพวกเรากันอีกแล้วกับโปรโมชั่นพิเศษ
อยากรู้แล้วใช้มั้ยว่ามีที่ไหนบ้าง อย่ามัวรอช้าตามผมไปดูกันเลยว่าทั้ง 5 โครงการที่เปิดตัวภายใต้แนวคิด The New Iconic จะมีความเป็น Iconic อย่างที่เค้าบอกยังไงกันบ้างนะ
สิ่งศักดิสิทธิ์นี่เป็นสิ่งที่อยู่คู่กับบ้านเรือนของประเทศไทยเราจริง ๆ เนอะ
ปกติเวลานึกถึง "MRT ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์" ผมจะนึกถึงอะไรไม่ออกเท่าไร นอกจาก "งานหนังสือ" แต่ตอนนี้เค้ามีแหล่งแฮงเอ้าท์ใหม่แล้วนะ
"Origin" นั้นเป็น Developer ที่ผมเป็น FC มานาน ตั้งแต่สมัยยังลุยตลาด "Blue Ocean" จนอาจนับได้ว่าเป็นจ้าวยุทธจักรเลย เนื่องเพราะเป็นเจ้าที่มักมีแบบแปลนห้องใหม่ๆออกมาเสมอ จนเจ้าอื่นๆต้องเดินตามอยู่บ่อยครั้ง
ได้ข่าวว่าทาง The Cube เงียบๆ งี้แต่รุกเปิดเพิ่มอีก 2 โครงการใหม่ในช่วงไตรมาส 3 นะ แถมเป็นคอนโดมิเนียมเสียด้วย
ตอนนี้โครงการ The PARQ กำลังมาเลย ซึ่งตรงนี้ผมได้ยินมาว่าเตรียมเปิดตัวโครงการ The PARQ Life ไลฟ์สไตล์รีเทลของโครงการมิกซ์ยูสของเค้าแล้วนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ