เป็นผู้นำวงการอสังหาไทยเลยจริง ๆ สำหรับพี่สิบหมื่นหรือแสนสิรินั่นเอง วันนี้เค้าเปิดบ้าน “THE CLOUD” เซลล์ เซ็นเตอร์รูปแบบใหม่
preview : THE ORIGIN Sukhumvit 105 (ดิออริจิ้น สุขุมวิท 105)
preview : THE ORIGIN Ratchada-Ladprao (ดิ ออริจิ้น รัชดา-ลาดพร้าว)
preview : THE ORIGIN Ladprao 15 (ดิ ออริจิ้น ลาดพร้าว 15)
มนุษย์วัยทำงานอย่างเรา ๆ เดี๋ยวนี้ก็ต่างชื่อชอบการทำงานนอกสถานที่กันใช่มั้ยล่ะ ยิ่งเป็นพวกสายอาชีพที่ต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์ ยิ่งโปรดปรานพื้นที่นอกออฟฟิศกันอย่างแน่นอน
ต้องยอมรับจริงๆ ว่าคอนโดทำเลติดบีทีเอสนี่โอกาสรุ่งสูงกว่าพวกมากๆ โดยเฉพาะกับกลุ่มคนที่รักความสะดวกสบายในการเดินทาง
ในทุกๆปีว่าทางเว็บไซต์ www.pantone.com จะออกมาประกาศ Color of the year กันอยู่ตลอดทุกๆปีอย่างที่เราพอจะทราบๆกันดี ซึ่งพี่หมีเองแอบมองว่าเป็นเรื่องน่าแปลกพอสมควรนะ ที่เมื่อพอประกาศออกมาแล้วสีนั้นก็จะฮิตและเป็นเทรนด์ตลอดปีอย่างที่เค้าว่าจริงๆซะด้วย!!!
เรื่อยๆ มาเรียงๆ จริงๆ สำหรับคอนโดตระกูล The Nest ที่ล่าสุดเตรียมจะจัดพรีเซลส์ Phase 2 อาคาร A, B ของโครงการ The Nest Sukhumvit 71 กันแล้วเร็วๆ นี้จ้า
ช่วงนี้ “ออริจิ้น” ขยันปล่อยข่าวดีมาสะเทือนกระปุกหมูน้อยของใครหลายๆ คนมาก ครั้งนี้ก็กลับมาอีกครั้งแถมยังยกขบวนกันมามากถึง 6 โครงการเชียวนะ!
ทุกครั้งที่ผมจะกลับบ้านที่ลาดพร้าวแล้วนั่งผ่านสถานีรัชดาภิเษกก็มักจะมีคำถามในใจเสมอ ว่าทำไมสถานีรัชดานี่มันไม่บูมกับเค้าบ้างหว่า
preview : The Address Siam-Ratchathewi (สยาม - ราชเทวี)
preview : THE TEAK Ratchada 19 (เดอะ ทีค รัชดา 19)
เป็นอีกหนึ่งโครงการจาก "คิวบ์ เรียล พร๊อพเพอร์ตี้" ที่มองดูแล้น่าวนใจมากๆ ทางติดดอยเลยอยากจะเอามาบอกบุญเพื่อนๆซักหน่อย
ถือเป็นการกลับมาอย่างยิ่งใหญ่ของแบรนด์ในตำนานอย่าง เอพี ไทยแลนด์ ภายใต้แบรนด์ The Address ในชื่อ “ดิ แอดเดรส สยาม – ราชเทวี (The Address Siam – Rathchathewi)” มูลค่าโครงการรวมกว่า 8,800 ล้านบาท
นานๆจะแวะเวียนมาเส้นรัชดากันบ้าง เชื่อว่าต้องมีหลายคนที่รอคอยคอนโดย่านนี้กันอยู่แน่นอน เพราะมันมีอะไรให้น่าตื่นเต้นไม่แพ้ใจกลางเมืองเลย วันนี้เค้าก็ได้มีการเปิดตัวใหม่ The TEAK Ratchada จะน่าสนใจยังไงไปดูกัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ