คอมมูนิตี้มอลล์ใหม่กิ๊งมาอีกแล้ว แถมหนนี้ยังเป็นคอมมูนิตี้มอลล์แบบโอเพ่นแอร์ที่มาเพื่อเติมเต็มความสุขให้คนในเขตประเวศโดยเฉพาะ กับ "JAS GREEN VILLAGE PRAWET" คอมมูนิตี้มอลล์ โอเพ่นแอร์ สาขาที่ 7 จาก JAS ASSET เนื้อที่ 20 ไร่ ที่ให้พื้นที่สีเขียวมากกว่า 50%
CMC ส่งแนวราบโครงการแรกบุกย่าน 'บางใหญ่' เปิดทาวน์โฮมแบรนด์ใหม่ 'ชาโตว์ วิลเลจ เวสต์เกต-บ้านกล้วย' (Chateau Village Westgate - Baan Kluay) ชูจุดเด่น “บ้านกว้าง” สไตล์ New York Loft ผสมผสานความ Classic และ Modern Loft เติมเต็มชีวิตอย่างลงตัว พร้อมพื้นที่สำหรับสัตว์เลี้ยง Pet Zone ให้ได้เริ่มต้นชีวิตบทใหม่บนความสุขที่กว้างกว่าใคร
หลังจากกระแสตอบรับ "SB CASA" แบรนด์ใหม่ที่ช่วยยกระดับการตกแต่งบ้านอย่างมีสุนทรียะออกมาดีมากๆ ล่าสุด "เอสบี ดีไซน์สแควร์" จึงเปิดตัว Soul collection เฟอร์นิเจอร์ที่สะท้อน Mental Well-Being ครับ
ก็เรามันมีโรงพยาบาอยู่ในเครืออ่ะเนอะ มันก็จะออกมาปังๆ แบบนี้แหละ!! 'พฤกษา' จับมือ 'กลุ่มโรงพยาบาลวิมุต' เปิดตัวโครงการใหม่ “ไพนน์ เวลเนส เรสซิเดนซ์ ประชาชื่น” ชูความแตกต่างสร้างมิติใหม่ให้วงการอสังหาฯ ด้วยโมเดลบ้านเวลเนสเต็มรูปแบบแห่งแรกและแห่งเดียวย่านประชาชื่น ตอบรับเทรนด์ 'Health & Well-Being' ที่กำลังมาแรง
“เดอะ ไลน์ ไวบ์” กวาดยอดขายล่าสุดไปแล้วกว่า 70% เลยนะ!!!
ต้องมามุงกันแล้วมั้ย กับ "KingBridge Tower" อาคารสำนักงานให้เช่า Iconic Landmark ย่านพระราม 3 แห่งแรกโดย "เครือสหพัฒน์"
แต่ก่อนผมคิดนะว่า การจะซื้อบ้านทีก็ต้องไปดูถึงโครงการ ไปดูให้เห็นกับตาแล้วค่อยตัดสินใจ แต่ด้วยอากาศแบบนี้ บางทีก็แอบส่องผ่านทาง Social เอาก่อน น่าจะดีกว่านะ 5555
'วัน แบงค็อก' (One Bangkok) ร่วมสนับสนุนเทศกาล Bangkok Design Week 2024 จับมือกับศิลปินและนักออกแบบชื่อดังมากมาย รังสรรค์ “วัน แบงค็อก พาวิลเลียน (One Bangkok Pavilion)” ตอกย้ำความมุ่งมั่นของโครงการฯ ในการนำศิลปะและวัฒนธรรมมาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตประจำวัน เพื่อยกระดับคุณภาพชีวิตของผู้คน
ใกล้วาเลนไทน์มาทุกขณะ คนไม่โสดก็มองหาดอกไม้ให้หวานใจ ส่วนคนโสดใสๆ ก็หาดอกไม้ให้ตัวเอง
คุณภาพของโครงการนี่เป็นสิ่งสำคัญในการเลือกซื้อบ้านเลยนะ ถ้าสังเกตกันเดียวนี้โครงการใหม่ ๆ มักจะไม่ค่อยชูเรื่องคุณภาพการก่อสร้างมาเป็นจุดขายกันเท่าไหร่
จะว่าไปบ้านเมืองเราเดี๋ยวนี้มีตึกดี ๆ เยอะมากขึ้นเรื่อย ๆ เลยนะ อย่างทางโครงการ "คิงบริดจ์ ทาวเวอร์ (KingBridge Tower) อาคารสำนักงานให้เช่า เครือสหพัฒน์ คว้ารางวัล Fitwel มาตรฐานระดับโลกสูงสุด 3 ดาว อาคารแรกในไทยและเอเชีย!!!
‘Terra BKK’ เค้าลองสำรวจดูกับกลุ่มตัวอย่าง 2,000 คน พร้อมกับตั้งชื่อรางวัลเกร๋ๆ ว่า “รางวัล The Most Powerful Brand in Real Estate 2023”
การถ่ายรูป ‘ส่วนกลาง’ ของ ‘AssetWise’ ก็ไม่ต่างอะไรกับ ‘การออกค่าย‘ คุณต้องพักผ่อนมาอย่างเพียงพอ ทานอาหารที่มีประโยชน์ มีกล้ามเนื้อขาที่แข็งแรง ใส่รองเท้าที่นุ่มสบาย และต้องเผื่อเวลามากกว่าที่อื่น 2 เท่าเสมอ!!! แถมต้องพก ‘Powerbank’ มาเผื่อด้วยอีกต่างหาก!!
“Well-Being and Sustainable Lifestyle” เทรนด์อสังหาฯ มาแรงในปี 2567 ที่คนส่วนใหญ่มองหา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ