MRT : พระราม 9 / /
23 Nov 2020 17:01"โห ดูดีอย่างกับ Low rise แถวสุขุมวิทตอนต้นเลย!!"
เป็นคำที่หล่นออกมา ทันทีที่ผมย่างก้าวเข้าไปภายในอาณาเขตของโครงการ "Supalai Prime Rama 9"
อาจจะดูเว่อร์ แต่เป็นเรื่องจริงนะ 5555
จริงๆผมประทับใจตั้งแต่ตอนมาสำรวจโครงการรุ่นพี่พร้อมอยู่อย่าง "Supalai Veranda Rama 9" แล้วล่ะ
พอได้ข่าวว่า ตอนนี้โครงการพร้อมต้อนรับ จึงรีบรุดมาอีกคราทันที
มาเริ่มที่ทำเลกันก่อน
"Supalai Prime Rama 9" วางตัวเองอยู่ติดถนนพระราม 9 เลย อยู่ใกล้ทางด่วนพิเศษศรีรัช อยู่ระหว่างแยกรัชดาภิเษก กับถนนเลียบทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ อยู่ก่อนถึงตึก KPN ฝั่งไปรามคำแหง
สามารถขับเข้าซอยพระราม 9 ซอย 13 และ 17 ไปออก ถนนเทียมร่วมมิตร เพื่อไปถึงศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย และออกเส้นรัชดาได้เลย เอาไว้เป็นทางลัดหนีรถติดได้นะ
สำหรับคนใช้รถ ค่อนข้างสะดวก ทะลุออกได้หลายเส้นทาง เช่น เพชรบุรีตัดใหม่ รัชดา รามคำแหง เป็นต้น
รถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดตอนนี้คือ รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สถานีพระราม 9 ระยะประมาณ 2 กม. แต่ถ้ารถไฟฟ้าสายสีส้มมาเมื่อไร จะสะดวกขึ้นเยอะเลย สถานีที่ใกล้ที่สุดคือ สถานีรฟม. ซึ่งจะห่างแค่ประมาณ 350 ม.เอง เดินได้สบาย อดใจรออีกไม่นาน
มาที่เรื่องปากท้องกันบ้าง เรื่องใหญ่ที่สุดในชีวิตผมล่ะ 5555
เรื่องอาหารการกิน ในระยะใกล้ๆก็คงต้องฝากท้องไว้กับเหล่าร้านค้าในโครงการ "Supalai Veranda Rama 9" ที่นับได้ว่าครบเครื่องไม่ใช่น้อย
7-Eleven , ร้านกาแฟ , ร้านซักรีด , ร้านอาหาร และร้านรับ ขายฝากเช่า เพียงต่อการใช้ชีวิตประจำวันแน่นอน
มีพี่ดีก็สบายงี้แหละเนอะ 555
สำหรับสายชอบเดิน เดินไปหน่อยตรง KPN Tower สัก 400 ม. ก็มีร้านค้าอยู่หลายนะ
ในอนาคต โครงการบ้านใกล้เรือนเคียงจะมีส่วนของ Mall อยู่ด้วย มีร้านค้า ร้านอาหารให้ฝากท้อง ฝากกระเพาะ ได้พอประมาณเลย
ถ้ายังไม่สาแก่ใจ คว้ามือถือขึ้นมาจิ้ม App Food Delivery เลย อิอิ เดี๋ยวนี้แข่งกันแจกส่วนลดเยอะแยะ
เออ มีแอปใหม่มาด้วยนะ "Robinhood" ของทาง SCB ทำเอง มีร้านเข้าร่วมแล้วกว่า 16,000 ร้านแล้ว ไปลองจิ้มเล่นกันดู
ส่วนพวกห้างใหญ่ แถวนั้นมีเพียบ Central พระรามเก้า , ฟอร์จูน , Tesco Lotus , The Street รัชดา ก็อยู่ไม่ไกล
เอาเป็นว่า หมดปัญหาเรื่องปากท้องแน่นอน
"Supalai Prime Rama 9" เป็นคอนโด Low rise สูง 8 ชั้น 2 อาคาร บนที่ดินขนาด 2-1-50 ไร่ มี 217 ยูนิต ยูนิตพักอาศัยจะอยู่ที่ชั้น 2-8 มีการออกแบบให้เป็นอาคารประหยัดพลังงานด้วย
สามารถจอดรถได้เกือบ 60% ถือว่าให้มาเยอะพอควรนะ
สิ่งที่ผมชอบ จนต้องหล่นคำพูดเมื่อเปิดบทความ เห็นจะไม่พ้น "ส่วนกลาง" ตรงชั้น 1 นี่แหละครับ
"Lobby" จะมีทั้ง 2 อาคารเลย ออกแบบมาในธีมหรูคมเข้ม ไม่ค่อยเห็นโทนแบบนี้จาก "ป้า" เลยจริงๆ ทำมาได้ดีครับ ขนาดโถงลิฟท์ ยังตกแต่งรอบข้าง ไม่ใช่แค่ผนังปูนเหลี่ยมๆ
"Infinity Edge Swimming Pool" สระว่ายน้ำระบบเกลือขนาดมาตรฐาน ว่ายเบิร์นพลังงานได้ มีสระเด็กให้ด้วย
"Fitness" อยู่ติดกับสระว่ายน้ำ ออกกำลังกายไป ส่องวิวไป เพลินเลย อิอิ
จริงๆที่ทำให้ผมชอบ ไม่ใช่คุณสมบัติของส่วนกลางนะ แต่เป็นการออกแบบโดยรวมของทั้งชั้นต่างหาก มันทำให้อารมณ์ของผมเปลี่ยนไป ดูผ่อนคลาย
ตั้งแต่เข้า Lobby มาเจอ ทางเดินข้างสระ ที่นั่ง สระว่ายน้ำ ต้นไม้เขียวรอบสระ (ชอบต้นไม้เป็นพิเศษ ดูแพง 555) ไปจนถึงทางเดินหลัง Fitness
ออกแบบมาได้สมดุล มีบาลานซ์กำลังดี ดูไม่วุ่นวาย เหมือนอยู่ท่ามกลางธรรมชาติ
ผมนั่งๆอยู่ ใจก็เผลอแฉลบ นึกว่าตัวเองไปเที่ยวเสียอย่างนั้น 555
อาจจะออกปากได้เลยว่า เป็นส่วนกลางที่อยู่ชั้นแรกของคอนโด Low rise (ยูนิตน้อย) ที่โดนใจผมที่สุดโครงการหนึ่งในปีนี้เลย..!!!
แต่แอบขอ โต๊ะเก้าอี้นั่งข้างสระ เพิ่มอีกสัก 1-2 ชุดนะ อิอิ ที่มีมันน้อยไปนิด บรรยากาศมันน่านั่งขนาดนี้ กลัวไม่พอการใช้งาน แหะๆ
ส่วนกลางอีกชั้นจะอยู่ดาดฟ้า "Roof Garden & Playground" ขนาดจะไม่ค่อยใหญ่เท่าไร เพราะมีขีดจำกัดทางกฏหมายอยู่ แต่ก็พอจะขึ้นมาเปลี่ยนบรรยากาศได้อยู่นะ
มีการออกแบบให้ Mail Box ไปอยู่แถวโถงลิฟท์แต่ละชั้นด้วยนะ ดูเก๋ไปอีกแบบ
รูปแบบห้อง ออกแบบมาดูสมัยนิยมมากขึ้น แต่ยังคงมีกลิ่นตามสไตล์ "ป้าศุ" อยู่บ้าง อิอิ
รูปแบบห้องมีตามนี้เลย 1 Bedroom ขนาด 31.50-38.00 ตร.ม. , 1 Bedroom Plus ขนาด 40.5-46.0 ตร.ม. , 2 Bedrooms 1 Bathroom ขนาด 48.5-54.5 ตร.ม. และแบบ 2 Bedrooms 2 Bathrooms ขนาด 60.0-67.5 ตร.ม. ฝ้าเพดานสูง 2.5 เมตร
ใหญ่ๆทั้งนั้นเลยเนอะ ยังคงความมีขนาดใหญ่กว่าโครงการอื่นๆในสมัยนี้เหมือนเดิม ซึ่ง.. ผมชอบนะ
มีอีกจุดที่ชอบก็คือ หมดห่วงเรื่องการสะดุดขอบที่กั้นระหว่าง "พื้นที่แห้ง" กับ "พื้นที่เปียก" ในห้องน้ำ เพราะที่โครงการจะไม่ทำขอบมากั้นโซนให้ แต่จะทำเป็น "ราง" ให้น้ำรอการระบายแทน (ประโยคคุ้นๆเนอะ อิอิ)
ที่ชอบ เพราะผมเดินสะดุดขอบบ่อยเลย 555 (ถ้านึกไม่ออก ให้เลื่อนลงไปดูรูปห้องน้ำนะ)
ตอนนี้ โครงการมีห้องตัวอย่างให้ยลอยู่ 2 ห้อง อยากให้ลองแวะไปดูกันจริงๆ ตกแต่งออกมาได้สวยมาก (ขอคารวะ "ป้า" เลย อิอิ)
วันที่ไป ผมลองขอใบเสนอราคาห้องโปรดู พบว่าราคา 2.69 ล้านบาท (*ไม่ใช่ห้องขนาด 31.5 ตร.ม.) ลองมาหารต่อตร.ม. ตก 7 หมื่นกลางๆ/ตร.ม.เอง เอ้ย ไม่แพงนะ
น้องเซลล์บอกว่า เฉลี่ยทั้งโครงการก็หลัก 8x,xxx บ./ตร.ม. เอง
ราคาเหมือนมาต่อยอดจากโครงการพี่ที่อยู่ด้านหลัง ซึ่งผมรู้สึกว่า "ต่างมีดี"
สำหรับผมแล้ว "Supalai Prime Rama 9" เหมาะกับคนชอบห้องกว้างๆ ในราคาที่ไม่แรงยิ่งนัก ชอบส่วนกลางเรียบหรู ดูเขียวสบายตา ชอบความสงบ มีวงจรชีวิตอยู่โซน พระราม 9 สุขุมวิท รัชดา รามคำแหง และโซนใกล้เคียง ความเจริญจะตบเท้าตามรถไฟฟ้าสายสีส้มเข้ามาอีกเยอะ
คนที่สนใจ ตอนนี้ทางโครงการมีโปรค่าตัวเริ่มต้นที่ 2.69 ล้านบาท ฟรีโอน แถมแอร์ ชุดครัวbuilt-in เครื่องทำน้ำร้อน wallpaperทั้งห้อง และ Digital Door Lock
แถมเยอะเลย แต่.. ปีนี้เป็นปีของเรา ลองต่อดูก็ไม่เสียหายนะ ถึงราคาจะมิตรภาพอยู่แล้วก็เถอะ อาจได้ส่วนลด หรือของแถมเพิ่มก็เป็นได้ อิอิ
ถ้าสนใจ ก็ไปดูกับตาตัวเองได้เลย โครงการเสร็จพร้อมอยู่แล้วจ้าาา...
อยากได้ข้อมูลเพิ่มไปคุยใน Line ได้เลย คลิกที่นี่
Tag : Supalai | Supalai Prime Rama 9 |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ