ไหนลูกใครกลัวการไปโรงพยาบาลบ้างครับ
ไม่ต้องพูดถึงลูกนะ แค่คิดถึงเราตอนเด็กๆ เวลาไปโรงพยาบาลทีนี่ก็ไม่อยากไปเหมือนกัน เอาจริงโตมาขนาดนี้ก็ยังแอบขยาดโรงพยาบาลอยู่เลย ไม่ต้องพูดถึงเด็ก 55555
พอลองคิดภาพโรงพยาบาลแล้วมันก็หน้าตาคล้ายกันหมด ทรงเดียวกันเป๊ะ สีขาวๆ หม่นๆ เครื่องไม้เครื่องมือน่ากลัว มีทางเดินแบบที่ว่าจะมีผีโผล่มาเมื่อไหร่ไม่รู้ จินตนาการเด็กยิ่งบรรเจิดอยู่ด้วย เพราะงั้นการไปโรงพยาบาลสำหรับเด็กๆ นี่จึงนับได้ว่าลำบากมากทีเดียวครับ
แต่สมัยนี้โรงพยาบาลหลายๆ ที่เริ่มหันมาใส่ใจเกี่ยวกับรูปลักษณ์ของตัวอาคารกันแล้วนะ อย่างก่อนหน้านี้ผมเคยพูดถึง "โรงพยาบาลราชพฤกษ์ ขอนแก่น" ไป เป็นอีกหนึ่งโปรเจ็คต์ที่น่าสนใจมากเหมือนกัน สำหรับใครที่สนใจก็คลิกไปอ่านกันได้ ที่นี่ ครับ
กลับมาพูดถึงโรงพยาบาลเด็ก หนึ่งในโรงพยาบาลที่ได้ชื่อว่าน่าสนใจและออกแบบออกมาได้ใส่ใจกับเด็กมากๆ ที่หนึ่ง คงหนีไม่พ้นที่นี่เลย "อาคารกุมารเวช โรงพยาบาลเอกชัย" หรือ "EKH Children Hospital"
ผมเชื่อว่าแวบแรกที่เห็นใครๆ ก็คงรู้สึกว่าที่นี่มันช่างละมุนอะไรได้ขนาดนี้ รูปลักษณ์ดูมีความเป็นโรงพยาบาลอยู่บ้างก็จริง แต่กลับทำให้รู้สึกว่าไม่เกร็ง ดูเป็นมิตรมากกว่าโรงพยาบาลในความทรงจำของเราทั่วไป
สำหรับอาคารกุมารเวช โรงพยาบาลเอกชัย ถือได้ว่าเป็นโรงพยาบาลแห่งแรกและแห่งเดียวของจังหวัดสมุทรสาครที่สร้างออกมาเพื่อให้เด็กๆ ได้มีความสุขแม้ในยามมาโรงพยาบาลเลย
สำหรับทีมนักออกแบบที่มาออกแบบโรงพยาบาลเด็กแห่งนี้นั้นคือทีมออกแบบจาก IF (Integrated Field) ครับ เป็นบริษัทที่ให้บริการในด้านการออกแบบ สามารถทำงานออกแบบได้หลากหลาย ทั้งในแง่ของเรื่องของสเกลและความซับซ้อนของงานสถาปัตย์ คิดว่าหลายคนน่าจะเคยได้ยินชื่อกัน
หลายคนอาจจะยังไม่ทราบ แต่ว่าโรงพยาบาลคือรูปแบบอาคารที่อยู่บนท็อปแรงค์ในเรื่องของความซับซ้อนเลยนะครับ ฟังก์ชั่นของโรงพยาบาลเองก็มีกฎเกณฑ์มาตรฐานมากมายที่ต้องใส่ใจด้วย ดังนั้นในเรื่องของการออกแบบโรงพยาบาลเด็กในครั้งนี้จึงนับว่าต้องทำการบ้านกันหนักทีเดียว
ออกแบบโรงพยาบาลยังไงไม่ให้เด็กรู้สึกกลัว นี่แหละสำคัญที่สุด
ทางทีมออกแบบเองก็ต้องการทำให้เด็กๆ ที่อาจจะกลัวหรือว่าไม่คุ้นเคยกับสถานที่ได้รู้สึกเป็นกันเองและคลายความกังวลผ่านในเรื่องของดีไซน์ในตัวโรงพยาบาลครับ
ไม่ว่าจะเป็นการใช้สีโทนพาสเทลที่ให้ความรู้สึกอบอุ่นและอ่อนโยนในแต่ละห้อง การเติมก้อนเมฆเหนือสระว่ายน้ำในร่ม สไลเดอร์ยักษ์ที่ทางเข้าอาคาร เพดานในห้องพักที่ตกแต่งด้วยลายเส้นเป็นรูปสัตว์ต่างๆ พอปิดไฟก็จะเห็นดาวระยิบระยับนวลตา ทุกอย่างสำคัญหมดเลยนะ
พูดถึงสไลเดอร์ ผู้ปกครองหลายคนอาจจะคิดว่าโรงพยาบาลต้องเป็นสถานที่ที่ดูปลอดภัยไม่ใช่เหรอ มีสไลเดอร์มามันไม่น่าจะเหมาะ
แต่ฟังทางนี้ เพราะทางทีมออกแบบเองก็สร้างอย่างระมัดระวังครับ ปลอดภัยและได้มาตรฐาน ในเรื่องของ play zone จึงใส่ใจในการสร้างออกมาให้อยู่ในที่ที่คนสามารถมองเห็นได้จากทุกทิศทาง ไม่ได้เอาเข้าไปอยู่ตรงมุมที่คนมองไม่เห็น
และแน่นอนว่าเด็กและสัตว์เป็นของคู่กัน ทางทีมเองก็ใช้กราฟฟิกและภาพลายสัตว์หลากหลายรูปแบบเข้ามาเสริมจินตนาการของเด็กๆ ด้วย ซึ่งทั้งหมดนี้ถูกจัดวางแบบไม่สะเปะสะปะ กลายเป็นพื้นที่ที่เด็กสามารถคอมฟอร์ตกับมันได้พอดี
ส่วนในเรื่องของเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ ก็ถือว่าใส่ใจมากครับ ขนาดเองก็เหมาะสมกับความสูงของเด็กๆ (เห็นว่าออกแบบโดยคำนึงถึงเด็กอายุประมาณ 5-9 ปีเป็นหลัก) เลือกใช้ไฟในอาคารที่อ่อนโยนกว่าแสงไฟปกติตามโรงพยาบาลทั่วไปด้วย เอาชนะใจเด็กๆ ได้ดีเชียว
ในห้องรอตรวจเองก็มีพื้นที่เด็กเล่นเพื่อดึงดูความสนใจของเด็กๆ ด้วยนะ เด็กจะได้ไม่ร้องไห้ในระหว่างนั้นไง ตรงนี้ผมค่อนข้างชอบทีเดียว
พ่อแม่ทั้งหลายรู้ดีอยู่แล้วว่าเด็กๆ เค้าจะเรียนรู้ผ่านการเล่น และสิ่งที่จะช่วยเสริมในเรื่องของพัฒนาการของเด็กๆ ได้ดีที่สุดก็คือการเล่นนี่แหละ เพราะงั้นต่อให้เป็นโรงพยาบาลเราก็ยังสามารถเห็นมุมจินตนาการที่เหมาะกับเด็กๆ ได้ทั่วครับ
แต่ถึงจะบอกไปว่าเป็นโรงพยาบาลสำหรับเด็ก ถึงอย่างนั้นถ้าเราดูจากภาพแล้วก็คงจะรู้ว่าการออกแบบไม่ได้ไปสุดทางจนเหมือนกับโรงเรียนสำหรับเด็กหรือสนามเด็กเล่นเสียทีเดียว อย่างสีที่ใช้ก็ไม่ได้สดเกินไป เพราะการใช้สีสดมากไปก็ไม่ดีกับคนป่วย คนทำงานอย่างแพทย์พยาบาลหรือบุคคลากรที่ต้องทำงานที่นั่นก็จะรู้สึกไม่สบายตัวครับ เลยเลือกใช้สีโทนพาสเทลแทน
พูดถึงในเรื่องของโรงพยาบาลที่ดีไซน์ออกมาในรูปแบบ human centric แบบเดียวกับ EKH นั้นตอนนี้ถือว่ายังน้อยอยู่นะ ไม่ว่าจะทั้งในหรือต่างประเทศ
ปัญหาอาจจะด้วยเพราะขนาดของตัวอาคาร จำนวนคนที่เข้ามาใช้บริการ หรือรูปแบบการทำให้ตรงมาตรฐานของโรงพยาบาล ทำให้ตอนนี้โรงพยาบาลแนวนี้ยังมีน้อยอยู่ แต่ไม่แน่ว่าในอนาคตอาจจะเริ่มมาแล้วล่ะครับ
เพราะว่าอย่างที่รู้กันว่าตอนนี้บ้านเราพยายามวางตัวเองเป็น medical hub อยู่ หลายๆ บริการเริ่มหันมาใส่ใจเทรนด์สุขภาพแล้วด้วย การที่เราจะเห็นโรงพยาบาลที่ดีไซน์ออกมาในรูปแบบ human centric แบบเดียวกับ EKH นั้นคงจะพบได้เยอะขึ้นในอนาคตแน่นอน
Photo Credit: Integrated Field
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ