เคยพาไปดูคอนโดฯ รอบๆ เอแบคหัวหมาก กันไปแล้ว ถ้าไม่แวะไปอีกแคมปัสหนึ่งตรงโซนบางนาบ้าง ผมก็รู้สึกแปลกๆ ครับ
เพราะงั้นหลังจากที่เราแวะไปส่องรอบรั้วเอแบคหัวหมากกันไปแล้ว ผมเลยขอเดินทางไปมหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ วิทยาเขตสุวรรณภูมิ หรือที่ทุกๆ คนเรียกว่า "เอแบค บางนา" กันเสียหน่อย
สำหรับมหาวิทยาลัยอัสสัมชัญเค้าขึ้นชื่ออยู่แล้วล่ะ เพราะว่าได้รับการยอมรับในสหรัฐอเมริกาและประเทศอื่นๆ มากมาย คนที่สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยนี้ก็สามารถมุ่งสู่ระดับสูงได้ทุกที่ทั่วโลก
เรียกว่าศักยภาพของตัวมหาวิทยาลัยนั้นไม่ต้องพูดถึง
สำหรับตัว "เอแบค บางนา" เองตั้งอยู่ที่ หมู่ 8 ถนนบางนา-ตราด ตำบลบางเสาธง อำเภอ บางเสาธง จังหวัดสมุทรปราการครับ
พอบอกว่าเอแบค บางนา เราก็คงจะคิดไปว่าน่าจะรายล้อมไปด้วยแนวราบใช่มั้ยล่ะ ซึ่งก็ถูกต้องแล้วครับ พื้้นที่แถวนี้มีโครงการแนวบราบเสียเยอะ
เอาเข้าจริง ถ้าขยับไปแถวๆ บีทีเอสบางนา หรือสนามบินสุวรรณภูมิ เราจะยังพอเห็นโครงการแนวสูงหรือคอนโดเปิดใหม่กันเสียมากนะ
แต่พอมาแถวมหาวิทยาลัย มันก็ต้องยอมรับแหละว่ามีโครงการใหม่ๆ ค่อนข้างน้อย มองหาอยู่นานก็ยังไม่ค่อยจะเจอ
โครงการเปิดใหม่ส่วนใหญ่มันไกลมากกกกก ไกลจนผมรู้สึกว่าไม่สามารถเข้าพวกกับตัวบทความได้อ่ะนะ 5555 สุดท้ายโครงการที่เป็นหน้าใหม่มันเลยไม่มี จะเป็นพวกคอนโดเช่าที่โซลด์เอ้าท์กันไปแล้วซะมากกว่า
แต่ด้วยความที่ทำเลมันถือได้ว่าเป็นจุดศูนย์กลางของการเจริญเติบโต แม้ช่วงถนนบางนา-ตราด กม. 26 นั้นมีแนวราบเสียมาก โครงการคอนโดฯ มีน้อย ในขณะที่โครงการบ้านมีเยอะ แต่ในอนาคตก็ไม่แน่นะครับ
ยิ่งไปกว่านั้นโซนนี้เดินทางสะดวก เพราะมีถนนบางนา-ตราดกับทางด่วนบูรพาวิถี เดินทางเข้าเมืองออกเมืองก็ง่าย
แต่ในแง่ของการอยู่อาศัย คอนโดมิเนียมใหม่ๆ ราคาเริ่มต้นจะอยู่แค่ 1-2 ล้านบาททั้งนั้น ซึ่งก็ต้องบอกอีกว่าทาร์เก็ตของโครงการเหล่านี้หนีไม่พ้นนักศึกษาอีกนั่นแหละ
แม้เซ็กเม้นต์ไม่สูง แต่มันก็หมายความว่าราคาโครงการเองก็ไม่สูงตามครับ
ผมว่าอยู่ในระดับที่นักศึกษาสามารถเช่าอยู่ได้ พ่อแม่ผู้ปกครองสามารถซื้อให้ลูกได้ หรือใครคิดอยากลงทุนซื้อไว้เพื่อปล่อยเช่ายาวๆ ก็ยิ่งเหมาะอีกเหมือนกัน
Delonix Condo Abac-Bangna (เดโลนิกซ์ คอนโด เอแบค-บางนา) By วันเดอร์แลนด์
เริ่มต้นตัวแรกด้วยโครงการใหม่ในย่านเลย ตัวนี้สวยดีไม่เบาแต่มองจากด้านนอกให้ฟีลออฟฟิศอยู่บ้างนะ 5555 สำหรับ Delonix Condo Abac-Bangna นั้นผมรู้สึกว่าเหมาะกับนักศึกษามาๆ เพราะเค้าออกแบบมาจากการนำ Lifestyle การใช้ชีวิตของนักศึกษาที่มีความเป็นความสดใส ทันสมัย สนุกสนาน มาเป็นคอนเซ็ปต์หลักครับ
โครงการตั้งอยู่ภายในซอยนวมินทราชินูทิศ 3 อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ เดินทางสะดวก เชื่อมต่อถนนบางนา-ตราด, มอเตอร์เวย์, ถนนอ่อนนุช-ลาดกระบัง, ทางพิเศษบูรพาวิถี และสนามบินสุวรรณภูมิ ห่างจากเอแบค บางนา ราวๆ 1.8 กิโลเมตรเท่านั้น
รูปแบบโครงการเค้าจะเป็นคอนโด Low-Rise นะครับ 5 ชั้น 5 อาคาร จำนวนห้อง 137 ยูนิต มีห้องพักให้เลือก 3 แบบ คือ 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ ขนาดเล็ก, 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ ขนาดกลาง และ 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ ขนาดใหญ่ ขนาดห้องเริ่มต้นอยู่ที่ 20.60-47.96 ตร.ม.
ตอนนี้โครงการอยู่ในช่วงพรีเซล กำลังก่อสร้างครับ ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 1.19 ล้านบาท เฉลี่ยต่อ ตร.ม. จะอยู่ที่ประมาณ 58,000 บาท/ตร.ม.
ส่วนตัวรู้สึกว่าหน้าตาภายในโครงการสวยไม่เบา อาจจะเพราะว่าเป็นโครงการใหม่ด้วย สร้างเสร็จแล้วน่าจะมีนักศึกษาเดินเข้าเดินออกไปน้อยเลย
D Condo Campus Resort Bangna (ดีคอนโด แคมปัส รีสอร์ท บางนา) By แสนสิริ
โซนนอกเมืองก็ต้อง D Condo แหละนะ เป็นอีกตัวหนึ่งของแสนสิริในย่านนี้ที่ Sold out ไปแล้ว แต่แน่นอนว่ายังสามารถหาเช่าหรือหาซื้อมือสองกันได้อยู่ครับสำหรับน้องๆ นักศึกษาที่มองหาที่พักใกล้มหาวิทยาลัย
โครงการนี้ดีไซน์มาเพื่อรองรับชีวิตสนุกๆ ของไลฟ์สไตล์แคมปัสเลยแหละ เพราะโดดเด่นด้วยพื้นที่ส่วนกลางที่ตอบโจทย์กิจกรรมหลากหลายได้อย่างสมบูรณ์แบบ
ตัวโครงการเค้าตั้งอยู่บนทางคู่ขนาน ถนนบางนา-ตราด กม. 26 ต.บางบ่อ อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ ห่างจากตัวมหาวิทยาลัยแค่ 1.37 เท่านั้นเองครับ เพราะงั้นตอนนั้นเลยฮิตกันอยู่ไม่น้อย
รูปแบบโครงการยังคงเป็นอาคาร Low-Rise ครับ สูง 8 ชั้น 5 อาคาร 1,210 ยูนิต เป็นห้อง Studio ขนาด 29.77 – 30.52 ตร.ม. ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 1.29 ล้านบาท เฉลี่ย 45,000 บ./ตร.ม. ราคาเช่าส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 7,000-85,000 บ./ด. มีไม่กี่ห้องที่โดดมาจากนี้นะ
The Avenue Spring @ ABAC Bangna (ดิ อเวนิว สปริง แอท เอแบค บางนา) By แคปปิตอลจี
โซนบางนานี่ต้องแคปปิตอลจีเลยครับ เพราะเจ้านี้เค้าปักหมุดแบรนด์ The Avenue กันในโซนนี้หลายตัวเลย ที่สำคัญคือติดป้ายโซลด์เอ้าท์กันไปแล้วด้วย
อย่าง The Avenue Spring @ ABAC Bangna ที่ผมยกมานี่เป็นตัวล่าสุดของแบรนด์นี้ซึ่งก็ต้องบอกว่า Sold out ไปแล้วเหมือนกัน ตอนนี้มีแค่แบบให้เช่าเฉยๆ
โครงการเป็น Low-Rise 3 อาคาร 8 ชั้น 210 ยูนิต ขนาดห้อง 22 ตร.ม. ปักหมุดที่ ซอยบางนาการ์เด้นท์ 2 ถนนบางนา-ตราด กม. 26 อ.บางเสาธง จ.สมุทรปราการ ห่างจากมหาวิทยาลัยประมาณ 4.6 กิโลเมตร ราคาเริ่มต้นถูกมากคือ 899,000 บาท เฉลี่ยต่อ ตร.ม เริ่มต้น 40,863 บาท/ ตร.ม. ครับ
อย่างที่บอกไปว่าโซลเอ้าท์แล้ว ตอนนี้กลายเป็นคอนโดเช่าแทน สำหรับนักศึกษาหรือคนทำงานนิคมเวลโกรว์ก็นิยมเช่าอยู่กันแถมราคายังเบาๆ เพียง 3,500 บ./ด. เท่านั้นเองครับ
สรุปรวมโครงการรอบมหาวิทยาลัย
แม้โครงการเด่นๆ ในย่านจะน้อยนิด แต่อย่าลืมยี่ห้อความเป็นย่านอุตสาหกรรมในทำเลนี้นะ
ด้วยความเป็นหนึ่งในทำเลดังของกรุงเทพฯ ไม่เพียงแค่นักศึกษา แต่ยังมีคนวัยทำงานในแหล่งอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ย่านนี้แล้ว ต่อให้โครงการใหม่ๆ จะไม่มาก แต่การซื้อเพื่อลงทุนระยะยาวเป็นเสือนอนกินก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจไม่น้อยครับ
ยิ่งตอนนี้ทำเลช่วงบางนา – กม. 26 ค่อยๆ สร้างความตื่นตาตื่นใจด้วยการลงทุนสร้างเมกะโปรเจกต์ขนาดใหญ่ที่ปัจจุบันเองก็เริ่มสร้างกันแล้ว และในอนาคตก็มีแพลนจ่อคิวกันอีกหลายที่ เราก็เริ่มที่จะมองเห็นอนาคตของว่าที่ศูนย์กลางธุรกิจขนาดใหญ่แล้วล่ะ
โครงการใหม่ที่เริ่มปักหมุดราคาไม่สูงมาก แถมยังไม่ขึ้นป้ายโซลด์เอ้าท์ตามโครงการรุ่นพี่ทั้งหลาย ผมคิดว่านี่เป็นโอกาสดีของหลายๆ คนที่กำลังมองหาแหล่งลงทุนใหม่เหมือนกัน
อย่าลืมว่าโอกาสแบบนี้ ลุยก่อนได้ก่อนครับ ราคาไม่แพง แต่แรงเกินร้อยนะขอบอก!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ