เย้!!! ใกล้ได้ใช้บริการรถไฟฟ้าสายสีเหลืองที่จะเปิดต้นปีหน้า 2566 นี้แล้วนะครับ ทำให้ตอนนี้ก็เริ่มจะเห็นแววละว่าทำเลไหนน่าลงทุน สถานีเด่นที่ผู้ประกอบการแห่ปักหมุดกันบ้างแล้ว
ซึ่งรถไฟฟ้าสายสีเหลืองจะเปิดให้บริการค่าโดยสาร เริ่มต้นตั้งแต่ 15-45 บาท มีระยะทางทั้งหมด 30.40 กิโลเมตร 23 สถานี
ข้อดีนอกจาก ช่วยลดความสูญเสียทางเศรษฐกิจ พลังงาน น้ำมันเชื้อเพลิง มลพิษทางอากาศ ฝุ่น PM 2.5 การเดินทาง และแก้ปัญหารถติดแล้ว
ยังเกิดทำเลศักยภาพใหม่น่าลงทุน สำหรับผู้ประกอบการ นักลงทุนรายย่อยซื้อคอนโดมิเนียม ลงทุน ปล่อยเช่าระยะยาว รวมไปถึงการเลือกซื้อที่อยู่อาศัย ที่ทำให้มูลค่าสูงขึ้นต่อเนื่อง
ด้วยศักยภาพรถไฟฟ้าสายสีเหลืองมีจุดตัด หรือ จุดเชื่อมต่อเปลี่ยนถ่ายการเดินทาง หลายแห่ง ส่งผลให้เกิดทำเลทองของโครงการที่อยู่อาศัย
ไม่ว่าจะเป็นคอนโดมิเนียมใกล้สถานี หรือแม้แต่การปรับโฉมอาคารเก่าเป็นย่านพาณิชยกรรมขนาดย่อม จุดแวะพักก่อนกลับบ้านหรือเดินทางต่อก็เริ่มให้เห็นกันตลอดสายเลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ