"อยากมีที่อาบน้ำที่ไม่ใช่ในแม่น้ำเจ้าพระยา"
"ผมรับจ้างเข็นผัก...ผมอยากเอาเงินไปซื้อข้าว ไม่ใช่เก็บไว้เข้าห้องน้ำจนไม่เหลือให้ซื้อข้าวกิน"
คำพูดจากคนไร้บ้านที่สะท้อนให้เห็นถึงสุขอนามัยขั้นพื้นฐานของมนุษย์ แต่สำหรับพวกเค้ากลับเป็นเรื่องที่ยากจะเข้าถึง
ตลอดเส้นทางถนนราชดำเนิน ไปจนถึงรอบๆ สนามหลวง ที่นี่เปรียบเสมือนบ้านหลังใหญ่ ของกลุ่มคนไร้บ้าน มาหลายต่อหลายปี
ปัจจุบันปัญหาคนไร้บ้านในพื้นที่กรุงเทพฯ เพิ่มสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ตั้งแต่ช่วงโควิด เนื่องจากสถานการณ์ทางเศรษฐกิจ ที่บีบบังคับให้กลุ่มคนเหล่านี้ต้องกลายเป็นคนไร้บ้านอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
การใช้ชีวิตข้างถนนของคนไร้บ้านมีความลำบากมากมายทั้งในเรื่องของความปลอดภัย การกินอยู่ และการรักษาสุขอนามัย
ล่าสุดทาง กทม. ร่วมกับ มูลนิธิกระจกเงา เปิดตัว "สดชื่นสถาน" เพื่อให้คนไร้บ้านได้เข้าถึงสุขอนามัยขั้นพื้นฐานได้อย่างง่ายยิ่งขึ้น
"สดชื่นสถาน" จัดขึ้นที่ บริเวณใต้สะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า ฝั่งถนนพระอาทิตย์ โดยมีการจัดทำห้องน้ำ และห้องสุขาที่ถูกสุขลักษณะ เพื่อปรับปรุงคุณภาพชีวิตให้คนไร้บ้าน เข้าถึงความสะอาด และการรักษาสุขอนามัยได้โดยง่าย
ด้วยการจัดสร้างห้องน้ำสาธารณะแบ่งออกเป็นห้องสุขาแยกชายหญิงจำนวนอย่างละ 2 ห้อง และห้องอาบน้ำแยกชายหญิงอย่างละ2 ห้อง รวมจำนวนทั้งสิ้น 8 ห้อง ทั้งหมดเป็นบริการฟรี โดยได้รับการสนับสนุนจาก Otteri และบุญถาวร
อีกทั้งยังมีเครื่องกรองน้ำสำหรับให้คนไร้บ้านมาเติมน้ำใส่ขวดไปดื่มได้
โดยงานนี้มีผู้ว่าชัชชาติ ได้เข้าไปร่วมเปิดตัวกิจกรรม ซึ่งได้มีการเผยแนวคิดว่า อยากให้กรุงเทพฯ เป็นเมืองน่าอยู่สำหรับทุกคน คนไร้บ้านก็ถือว่าเป็นประชากรกรุงเทพฯ 100% เหมือนพวกเรา ดังนั้นจะทิ้งให้เขาลำบากไม่ได้ ควรได้รับการดูแลอย่างเหมาะสม เพื่อให้มีโอกาสได้กลับมาใช้ชีวิตในสังคม ได้อย่างปกติ
อย่างที่บอกว่า ไม่ใช่คนไร้บ้านทุกคน อยากจะเป็นคนที่ไร้บ้าน การเข้ามายื่นมือช่วยเหลือในครั้งนี้ ถือว่าเป็นกิจกรรมที่ดีที่จะส่งมอบให้คนไร้บ้านได้มีโอกาสกลับไปใช้ชีวิตปกติ มีงานให้ทำ มีบ้านให้อยู่อย่างปลอดภัย มีสุขอนามัยที่ดี
โดยที่นี่จะเปิดให้บริการรถซักอบผ้าให้คนไร้บ้าน ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 09.00-15.00น.
เปิดให้บริการห้องน้ำห้องอาบน้ำไม่มีวันหยุด (จันทร์-ศุกร์ 05.00-21.00น. / เสาร์-อาทิตย์ 08.30-16.00น.)
นอกจากนี้ในทุกวันศุกร์แรกของเดือน "จ้างวานข้า" โดยมูลนิธิกระจกเงา จะทำการเปิดรับสมัครงานเพื่อเปลี่ยนคนไร้งานเป็นคนมีงานและมีรายได้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ