สถานการณ์โควิดที่คนส่วนใหญ่จำเป็นต้องอยู่บ้านกันแบบนี้ การใช้เวลาอยู่ที่บ้านเยอะๆ บางทีก็เป็นโอกาสดีที่เราจะได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ครับ เพราะช่วงนี้คอร์สฟรีๆ ให้เราศึกษาเพียบ "โกวศุ" เค้าก็เป็นอีกหนึ่งรายที่มาช่วงเราลับสมองเช่นกันครับ ล่าสุดแกเพิ่งจัดสัมนาออนไลน์ SUPALAI FOR ALL แถมครั้งนี้ยังมี Influencers ยอดนิยมมาร่สมแบ่งปันความรู้อีกด้วย
ช่วงวิกฤตแบบนี้เหล่าดีเวลลอปเปอร์ก็ทยอยส่งมาตรการ หรือกลุ่มบริการเพื่อให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ที่ได้รับผลกระทบกันมากมายเลยทีเดียวครับ ล่าสุดพี่อัศวินของเราได้ เปิดตัวบริการรับขายฝาก “ORI เงินติดดิน” เพื่อเพิ่มช่องทางฝ่า COVID-19
ผมว่าทุกคนน่าจะสังเกตเห็นกันว่าหลังการแพร่ระบาดของ COVID-19 ทำให้ผู้ประกอบการอสังหาริมทรัพย์บ้านเราได้มีการพัฒนาการออกแบบที่อยู่อาศัยที่ตอบโจทย์ New Normal มากขึ้น
พี่อัศวินเป็นหนึ่งในอสังหาฯ อีกเจ้าที่ประกาศตัวยืนเคียงข้างและคอยช่วยเหลือประชาชนให้ผ่านพ้นวิกฤติโควิดครั้งนี้ไปได้
ถึงคราวของทางฝั่ง “พาร์ค ลักชัวรี่” ที่ออกมาช่วยผู้บริโภคสู้ศึก COVID-19 ระลอก 3 กันแล้วครับ
โควิดระลอกนี้หนักจริงๆ ครับ นอกจากจำนวนผู้ป่วยจะทะยานสูงขึ้นเรื่อยๆ แล้ว อีกเรื่องที่ตามมาคือผลกระทบด้านเศรษฐกิจนี่แหละ อสังหาไม่รอดครับ กระทบหนักเหมือนกันนะ ล่าสุดข้อมูลจาก LPN Wisdom เค้าคาดการณ์ว่าแนวโน้มการเปิดตัวใหม่ติดลบถึง 5-6% เลยทีเดียว
ต้องยอมรับนะว่าพิษเศรษฐกิจ และ Covid-19 นั้นเล่นเอาตลาดรวมรับสร้างบ้านปี 2563 ลดลง 5% เลย แต่ทางนายกสมาคมฯ ก็ออกมาบอกแล้วครับว่ายังไงปีนี้ลุยจัด 2 ใหญ่แน่นอน
มาดูทาง RML กับกลยุทธ์รับมือ COVID-19 รอบใหม่ของเค้ากันครับ แน่นอนว่าหลักๆ ก็ต้องเป็นการตรวจวัดอุณหภูมิ ทำความสะอาดฆ่าเชื้อโครงการและสำนักงานขาย แต่นอกจากนี้ก็ยังใส่ใจลูกค้าที่อยากชมห้องตัวอย่างด้วยครับ
หลังจากที่ COVID-19 กลับมาอาละวาดอีกรอบแถมดูท่าจะหนักกว่าเดิม ทาง "เมเจอร์" ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจนะ เพราะเห็นว่าล่าสุดจับมือกับ MDPC ระดมทีมนิติบุคคลมืออาชีพ มาช่วยกันยกระดับมาตรการด้านสุขอนามัยตามหลัก 3Ps รับมือ COVID-19 ครับ
วันก่อนแว่ว ๆ ว่า Covid-19 มีการระบาดระลอก 2 เกิดขึ้นในหลายประเทศแล้ว เอาจริงหมีเองก็ยังแอบกลัวเหมือนกันนะว่าไทยเราจะกลับไประบาดอีกรอบหรือเปล่า ช่วงนี้เลยยังระมัดระวังการใช้ชีวิตอยู่ต่อเนื่องเลย
ช่วงนี้ยังคงเป็นช่วงที่ต้องเฝ้าระวังอยู่อย่างต่อเนื่อง แม้ว่าโควิดจะทุเลาลง หลาย ๆ ภาคส่วนเริ่มกลับเข้าสู่ภาวะปกติมากขึ้น แต่หมีว่ายังไงก็ยังชะล่าใจไม่ได้นะ วันก่อนอ่านข่าวมาว่าปักกิ่งกลับมาระบาดระลอกสองอีกแล้ว
น่าจะนับได้ว่า "SUPALAI LOFT สาทร-ราชพฤกษ์" เป็นหมากตาแรกของ "ยี่ห้อใหญ่" ที่ส่งลงมาเขย่าตลาดในช่วงหลังโรค covid-19 เลยนะ ในขณะที่ ยี่ห้อเล็ก ยี่ห้อใหญ่ เจ้าอื่น กำลังลดถล่มทลาย ล้างคลังกันอย่างสนุกสนาน
ตอนนี้ยังไม่หยุดแจกกัน เพราะยังไงก็ต้องช่วยเหลือผุ้ได้รับผลกระทบกับผลจากโควิดกันต่อ
ตบเท้าเข้ามาช่วยเหลือสังคมกันอย่างรัว ๆ สำหรับธุรกิจอสังหาของเรา ล่าสุดเมเจอร์ก็ไม่น้อยหน้าเจ้าไหนนะ วันก่อนเค้าเพิ่งจะทำการแจกจ่ายอาหารและเครื่องดื่มให้กับประชาชนที่ได้รับผลกระทบในช่วงโควิด ซึ่งการแจกในครั้งนี้เป็นโซนแถว ๆ พัฒนาการ
ช่วงนี้ดูเหมือนเศรษฐกิจโลกไม่เฟื่องฟูเท่าไหร่ อย่าหมีเอง ตื่นเช้ามาเสพข่าวแล้วเครียด ๆ ทุกวันแฮะ ไม่ค่อยมีข่าวดี ๆ โผล่มาซักเท่าไหร่ แต่ทุกวิกฤตมีโอกาสเสมอ!! ช่วงนี้ใครอยากมีบ้านหมีว่าเวลานี้ก็เหมาะนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ