BTS : รัชโยธิน / /
30 Mar 2021 16:32ต้องบอกเลยว่าตอนนี้คุณเศรษฐา บิ๊กบอสแสนสิริ ตอนนี้กลายเป็นเซเลบทวิตไปแล้วนะ ทวิตอะไรมานี่ยอดรีกระหน่ำสุดๆ
สืบเนื่องมากจากโลกทวิตภพ ผมไปเจอเข้ากับทวิตหนึ่งที่คุณเศรษฐาเค้าทวิตไว้ว่า เดี๋ยวจะมีโครงการใหม่ในย่าน รัชดา-ราม-เกษตร-บางนา กับแบรนด์ใหม่แกะกล่องอย่าง "The Muve"
ทวิตอันนี้ของคุณเศรษฐาเมนชั่นถล่มเลยฮะ เพราะบอสใหญ่ของเราเค้าเล่นแจกส่วนลดให้ตั้ง 40,000 บาท!!
ข้อมูลแต่ละทำเลของแบรนด์นี้มีไม่เยอะครับ นอกจากทำเลที่ตั้งและราคาเริ่มต้น1.29ล้าน (ข้อมูล ณ เดือนมีนาคม 2564) ซึ่งก็ยังไม่แน่ชัดว่า 1.29 ล้านนี่มันทุกโครงการเลย หรือไม่นะครับ ต้องรอรายละเอียดอีกทีเนอะ
เรียกได้ว่ายังไม่มีอะไรที่เค้าคายออกมาเลย แต่ก็พอจะเดาได้แล้วล่ะว่าพี่สิบหมื่นเค้าคลอดแบรนด์นี้มาเพื่อเจาะกลุ่มตลาดใด
ตอนนี้พี่สิบหมื่นกำลังขยายฐานลูกค้ามาอยู่ในระดับเซ็กเม้นท์เริ่มต้นมากขึ้น ยิ่งพอคุณเศรษฐาแจกส่วนลดอีก ก็เลย บู้มมม คนสนใจเพียบ!!
พอเห็นว่าอยู่ในกระแสแบบนี้ ก็ขอตามด้วยหน่อยเพราะผมไม่อยากตกเทรนด์ ขอพาทุกคนไปตะลุยพิกัดโครงการกันหน่อยครับ ส่วนโครงการที่ผมจะไปตะลุยในวันนี้คือ "The Muve รัชดาฯ"
โครงการนี้จะมาในรูปแบบ Low-Rise สูง 8 ชั้น จำนวน 2 อาคาร ตัวโครงการตั้งอยู่ในซอยรัชดาภิเษก44 ซึ่งไม่ได้อยู่ติดถนนใหญ่นะ ต้องเข้าซอยไปอีกนิดหน่อย
ข้อดี : ซอยรัชดาฯ44 เป็นซอยที่มีบ้านคนอยู่เยอะ เลยเป็นซอยที่ไม่เปลี่ยวครับ เดินดึกๆ ดื่นๆ ไม่ค่อยน่ากลัว แถมปากซอยมีร้านสะดวกซื้ออย่างเซเว่นด้วย
ข้อเสีย : ไม่มีทางเท้าต้องระวังรถรากันให้ดีครับ บวกกับซอยค่อนข้างแคบ ถ้าเจอรถใหญ่ๆ สวนมาน่าจะลำบากพอควร
เห็นราคาเริ่มต้นเบาหวิวแบบนี้ ไหนขอดูหน่อยซิว่าทำเลจะดีงามหรือเปล่านะ เอาเป็นว่าตามผมมาดูดีกว่า ว่าควรตำหรือไม่ควร เอ้า ลุยโลดดด
การเดินทางด้วยรถไฟฟ้า
ถ้าถามว่า "The Muve Ratchada" ไกลจากรถไฟฟ้ามั้ย ขอบอกเลยว่าไม่ครับ ห่างจาก BTS สถานีรัชโยธินราวๆ 750 เมตร เท่านั้น
ถ้ามาจาก BTS สถานีรัชโยธินให้เดินออกที่ทางออก 2 แล้วมุ่งหน้าไปยังแยกรัชโยธิน จากนั้นขวาเลี้ยวเข้าเส้นรัชดาฯตรงไปเรื่อยๆ ประมาณ 250 เมตร ก็จะถึงซอยรัชดาฯ 44 แล้ว ซึ่งระยะทางนี้ คงไม่ใช่ระยะทางที่เหมาะแก่การเดินนัก แต่ในอนาคตก็ไม่แน่นะครับ โครงการเค้าอาจจะมีรถรับส่งให้ก็ได้
นอกจาก BTS รัชโยธิน แล้วโครงการยังตั้งอยู่ไม่ไกลจาก MRT เท่าไหร่นัก ผมเช็คดูจาก Google Maps ระยะทางจะอยู่ที่ประมาณ 4 กิโลฯนิดๆ เห็นจะได้ อาจจะต้องโบกวินมาลงที่ตัวโครงการ หรืออย่างที่บอกครับ ในอนาคตน่าจะมีบริการรับส่งที่รถไฟฟ้าแหละ คงไม่ปล่อยให้ลูกบ้านเดินหรอกเนอะ
การเดินทางด้วยรถส่วนตัว
มาได้หลายสายมากครับ ความลาดพร้าวอ่ะเนอะ ทะลุนั่นออกนี่ ทะลุนี่ออกโน่น อย่างโครงการเนี้ย ตั้งอยู่บริเวณซอยรัชดาฯ 44 ซึ่งอยู่ใกล้ๆ กับแยกรัชโยธิน เราสามารถใช้ได้ทั้ง ถนนรัชโยธิน ถนนรัชดาภิเษก หรือจะใช้แยกรัชดา-ลาดพร้าว ก็ได้ครับ นอกจากนี้ตัวโครงการสามารถวิ่งผ่านทางเสือใหญ่ ทะลุวัดลาดพร้าวออกลาดพร้าววังหินได้ด้วยนะ เป็นอีกเส้นทางการเดินทางที่สะดวกเลยทีเดียว
อ้อ!!อีกหนึ่งข้อดีคือรถไม่ค่อยติดมาก(เมื่อเทียบกับเส้นอื่นๆนะ) อาจจะเพราะเค้ามีอุโมงค์ลอดแหละ คนใช้รถใช้ราปลื้มแน่นอนครับ เพราะมีเส้นทางตัวเลือกเยอะ
การเดินทางด้วยรถโดยสารประจำทาง
เนื่องจากบริเวณนี้สถานที่สำคัญเพียบฮะ มีหน่วยงานรัฐต่างๆ ก็ไม่น้อยถนนเส้นนี้ตัดผ่านศาลอาญาฯครับ แล้วก็ไม่ใช่แค่ศาลอาญาฯด้วยนะ แถวนี้ใกล้มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม ซึ่งก็เป็นความโชคดีของถนนเส้นนี้ครับ เพราะพอมีสถานที่สำคัญเยอะ ป้ายรถเมล์ก็เลยมีแบบไม่ขาดระยะ
สายรถเมล์ที่ผ่านก็มีทั้งสาย 126 บางเขน-ม.รามคำแหง, 136 คลองเตย-หมอชิต2, 178 เคหะสุขา1-เกษตร-สวนสยาม, 179 พระราม9-พระราม7, 185 รังสิต-คลองเตย, 191 เคหะคลองจั่น-กระทรวงพาณิชย์, 206 ศรีนครินทร์-วิภาวดี, 38 จันทรเกษม-ราม2, 41 จันทรเกษม-เดอะ มอลล์ บางกะปิ, 529 แสมดำ-หมอชิต
ห้างสรรพสินค้าและร้านรวง
บริเวณโดยรอบทำเลโครงการนี้จะมีห้างสรรพสินค้าที่ใกล้ที่สุดคือเมเจอร์ รัชโยธิน ซึ่งเป็นห้างที่เชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า BTS แถมตรงเมเจอร์นี่มีตลาดนัดเล็กๆ ด้วยนะ ในตลาดนี้มีทั้งของกิน ของใช้ ให้เลือกช้อปเลย
ใครเบื่อเมเจอร์ฯสามารถต่อรถไฟฟ้าไปอีกแค่ 2 สถานีเลือกได้เลยจะเอาเซ็นทรัลลาดพร้าว หรือ ยูเนี่ยน มอลล์ ก็ได้ครับ ง่ายมากๆ
สิ่งอำนวยความสะดวก
ผมมีพูดถึงไปสองสถานที่แล้วว่าถนนเส้นนี้มีสถานที่สำคัญอย่างศาลอาญารัชดา และมหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม แต่จริงๆแล้วยังไม่หมดแค่นี้ครับ จากแยกรัชโยธินจรดแยกรัชดา-ลาดพร้าวยังมีสถานที่สำคัญอีกเยอะ อาทิ สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย(คปภ.), ศาลแพ่ง อาคารจอดแล้วจร MRT สถานีลาดพร้าว หรือจะเป็นอาคารสำนักงานก็มีไม่น้อย เช่น ตึกช้างและ SCB สำนักงานใหญ่ เป็นต้น
และในอนาคตกับรถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเหลืองที่จะตัดผ่านศาลอาญา ซึ่งจะเข้ามาช่วยทำให้ทำเลตรงนี้น่าจับตามองมากขึ้น ข้อดีคือหากโครงการผ่านฉลุย ลูกบ้านก็จะมีตัวเลือกในการเดินทางมากขึ้นและที่สำคัญคือหากมีสถานีรถไฟฟ้า ก็น่าจะมีร้านรวงตามมามากขึ้นอย่างแน่นอน คาดว่าบริเวณนี้น่าจะคึกตักกว่าเดิมมาก
สรุป
เรื่องทำเลที่ตั้งโครงการถือว่าผ่านฉลุยครับ เรื่องการเดินทางสำหรับคนใช้รถสาธารณะส่วนตัวผมไม่ติดนะเพราะไม่ได้รู้สึกว่าเดินทางลำบาก แม้โครงการจะไม่ได้ใกล้รถไฟฟ้าแบบเดินเรื่อยๆ แต่ถามว่าไกลมั้ย? ผมว่าไม่ไกลเลยนะ ถ้านั่งวินก็ตกราวๆ 20 บาทเอง
อย่างที่ผมบอกไว้ตอนต้นว่า ราคาเริ่มต้น 1.29 ล้านนี่เค้ายังไม่เผยมาว่าราคานี้เหมาทุกทำเล หรือแค่ทำเลใดทำเลหนึ่ง แต่คิดว่าน่าจะอยู่ในระดับราคาที่ไม่แรงแน่ๆ
เพราะฉะนั้นผมเลยขออนุญาตหยิบเอาคอนโดสัก 3 โครงการโดยรอบรัศมี 1 กิโลเมตรจากสถานีรัชโยธินมาเทียบราคากันหน่อย
Centric Ratchayothin ตัวนี้อยู่ติดถนนพหลฯ ห่างจากรถไฟฟ้าประมาณ 150 ม.แบบห้องเริ่มต้น 24.00 – 26.00 ตร.ม. ปัจจุบันราคาดีดไปอยู่ที่ราวๆ 200,000 บาท/ตร.ม. แล้วนะ (ราคาเริ่ม 4.59 ล้าน ข้อมูล ณ เดือน มีนาคม 2564)
Mazarine Ratchayothin ตัวนี้ติดรถไฟฟ้าเลยครับ แบบห้องเริ่มต้นที่ 24-25 ตร.ม. ปัจจุบันราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 3.49 ล้านบาท ราคาต่อตารางเมตรตอนนี้ก็เฉลี่ยราวๆ แสนกลางๆ แล้วครับ (ข้อมูล ณ เดือน มีนาคม 2564)
Lumpini Park Phahol 32 โครงการนี้ห่างจากสถานีรัชโยธินราวๆ 600 ม. อยู่ติดถนนพหลโยธิน ข้อดีคือควบความใกล้ถึง 2 สถานี อยู่ห่างจากสถานีเสนานิคม 300 ม. ซึ่งช่วงที่เปิดจองโครงการนี้ราคาเฉลี่ย อยู่ที่ 135,000 บาท/ตร.ม.
ดูจากเพื่อนบ้านราคาไปกันเยอะขนาดนี้ ตัวนี้น่าจะอยู่ที่แสนอัพต่อ ตร.ม. หรือไม่ก็ 9 หมื่นนิดๆ ตัวเลขกำลังสวย
เพราะฉะนั้นผมเลยคาดการณ์ว่าราคาจริงคงจะอยู่ที่หลักสองล้าน นอกเสียจากว่าจะมีห้องโปรหลุดออกมา (ปล. นี่เป็นการคาดการณ์ส่วนตัวนะครับ อิอิ)
แต่ถึงยังไงผมว่าตัวนี้ก็น่าจะเริ่มต้นไม่น่าจะแรงมาก คงเป็นตัวที่เจาะกลุ่มเซ็กเม้นท์เริ่มต้น เหล่า Gen Y & Gen Z พวก first Jobber หรือวัยรุ่นสร้างตัว ประมาณนี้
ซึ่งผมคิดว่าน่าจะถูกที่สุดแล้วในบรรดาคอนโดสร้างใหม่ในช่วงทำเลนี้ แต่ก็อย่างที่บอกครับว่าข้อมูลและรายละเอียดเพิ่มเติมยังไม่มีการแง้มออกมา ก็ยังต้องรออัพเดททั้งเรื่องของขนาดห้องเริ่มต้น ข้อมูลราคาที่ชัดเจน รวมถึงฟังก์ชันต่างๆ ด้วย
ยิ่งบวกข่าวรถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเหลืองที่กำลังดันโปรเจกต์แม้จะมีปัญหาไม่ลงรอยสักทีก็ตาม แต่เชื่อว่าโอกาสได้ใช้สูงแหละ ซึ่งหากผ่านพ้นปัญหาได้สร้างก็คงบูมอย่างที่ผมบอกไปข้างต้น อยู่ตรงนี้เดินทางสบายเลย ห้างก็อยู่ไม่ไกลด้วยถ้าเริ่มต้นราคานี้จริงกระแสตอบรับดีแน่นอน
แต่นอกจากราคาก็ยังต้องตามต่อว่าโครงการจะชูอะไรมาล่อใจเราได้อีก เอาเป็นว่าขอยกทำเลมาเสิร์ฟก่อนแล้วกัน ไว้รายละเอียดโครงการออกมาเมื่อไหร่ จะไม่พลาดเอามาอัพเดทอย่างแน่นอนครับ อย่าลืมติดตามกันด้วยล่ะ!!
Tag : The Muve Ratchada | เดอะ มุฟ รัชดา | แสนสิริ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ