และแล้วก็ปิดตำนาน 17 ปีครับ สำหรับทาง "โรงแรมดาราเทวี เชียงใหม่" เตรียมประกาศขายทอดตลาดแล้ววันที่ 12 พฤศจิกายนนี้ หลังจากศาลอุทธรณ์มีคำสั่งยกคำร้องขอฟื้นฟูกิจการตามที่โรงแรมดาราเทวียื่นคำร้องไป ทำให้โรงแรมต้องเข้าสู่กระบวนการล้มละลาย
ตอนนี้ทางกรมบังคับคดีเลยประกาศขายทอดตลาดโรงแรมดาราเทวีแล้วที่สำนักงานบังคับคดีจังหวัดเชียงใหม่ ด้วยราคาเริ่มต้นประมูลเพียง 2,116 ล้านบาท เป็นราคาเริ่มต้นเพียง 50% ของราคาที่ IFEC ซื้อเมื่อช่วงเดือนธันวาคม 2558 ที่ใช้เงินไปกว่า 2.52 พันล้านในการเข้าซื้อหุ้นครับ
สำหรับโรงแรมดาราเทวี เชียงใหม่นั้นก่อตั้งขึ้นในปี 2545 เป็นโรงแรมระดับ 5 ดาว กับสถาปัตยกรรมแบบล้านนาโบราณที่ได้รับผลกระทบจากโควิด-19 เมื่อปีที่แล้วไปแบบแย่เลย
ต่อมาในเดือนมิถุนายน 2563 เลยยื่นคำร้องขอฟื้นฟูกิจการ และวันที่ 18 พฤศจิกายน 2563 ศาลอุทธรณ์ก็มีคำสั่งยกคำร้องไป ทำให้โรงแรมต้องประกาศปลดพนักงานและปิดกิจการและเข้าสู่กระบวนการล้มละลายครับ
ส่วนในเรื่องของการประมูลนั้นจะยังไงต่อก็ต้องรอดูวันที่ 12 ที่จะถึงนี้นะ แต่ก็เป็นอันว่าหายไปอีกหนึ่งโรงแรมดังแล้วครับเพราะโควิดแท้ๆ เลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ