‘ข้าวหมกไก่สยาม’ สาขาสนามบินน้ำ ถ้ามาทานตอนบ่ายๆ ของอาจจะหมดได้ และแนะนำให้สั่ง ‘ซุปไก่’ มาซดร่วมกัน ข้าวหมกไก่กินแบบไม่ใส่น้ำจิ้มก็อร่อย แต่ราดก็แซ่บ ซุปไก่ใครลองก็ว่าเด็ด เป็นหนึ่งในตองอู
‘Bottomless’ สาขา Flagship ตั้งอยู่แถวสนามบินน้ำ ก่อนจะโบยบินเข้าสู่ใจกลางเมือง ใครมาเยือนก็ห้ามพลาด ‘Dirty’ เมนูสุดฮิต ที่หาร้านที่ทำอร่อยไม่ง่าย แนะนำให้ทานคู่กับ ‘บราวนี่’ ที่มี texture หนุบหนับแบบ nama chocolate ของญี่ปุ่น ช่วงโควิดเคยมีช่วงของขาดเพราะ ‘Belgium Chocolate’ ที่นำเข้าไม่สามารถมาส่งได้!
‘ห่านฮ่องเต้’ ที่ตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามกองสลาก แต่ผมแนะนำให้ทาน ‘ขาหมู’ และถ้าใครไม่รังเกียจมัน ขอแนะนำให้ไปสุดทางกับ ‘คากิ’ ทานพร้อม ‘ข้าวสวยอบเผือก’ แนะนำให้สั่ง ‘ซุปมะระหมูสับ’ ร้อนๆ มาวางเคียงข้าง ความขมนิดๆ มาตัดกับความมันก็ชื่นใจดีนัก
ไม่ต้องกลับขึ้นไปอ่านชื่อเพจอีกที คุณไม่ได้เข้าใจผิด นี่คือเพจรีวิวคอนโดจริงๆ ฮ่าๆๆๆ
แต่นี่เป็นแค่ ‘ส่วนหนึ่ง’ ของร้านอร่อยที่คุณจะได้ลิ้มลองทุกวันถ้าคุณได้มาอยู่คอนโด “ศุภาลัย ซิตี้โฮม สนามบินน้ำ-รัตนาธิเบศร์”
ปี 66 นี้ ‘โกวศุ’ ประเดิมด้วยคอนโดราคาย่อมเยาย่านของกินคึกคัก ผมในฐานะชาวนนทบุเรี่ยนท่านหนึ่งยืนยันว่าแถวสนามบินน้ำ ‘อร่อยจริง!’ ทุกสัปดาห์ผมจะต้องไปทานอย่างน้อย 1 ร้านเสมอ ทั้งของคาว ของหวาน ที่เกริ่นไป 3 เจ้าข้างบนแค่น้ำจิ้ม ยังมีร้านอร่อยอีกมากมาย เช่น Brow Sugar Café, VT แหนมเนือง, ครัวถั่วแระ, เรือนเพชร, ครัวอัปษร ฯลฯ
และที่สำคัญ ‘ตลาดนกฮูก’ ที่เปรียบเสมือน ‘ตลาดหัวมุม’ ของนนทบุรี ก็วางตัวอยู่หัวมุมฝั่งตรงข้าม ‘Central รัตนาธิเบศร์’ สร้างความคึกคักยามค่ำคืนได้เป็นอย่างดี
การที่มีร้านอาหารมากมายขนาดนี้เป็นหลักฐานของความเป็น ‘ชุมชน’ ได้เป็นอย่างดี ถ้าคนอยู่อาศัยไม่เยอะ คงไม่มีของกินเยอะแยะขนาดนี้
“ศุภาลัย ซิตี้โฮม สนามบินน้ำ-รัตนาธิเบศร์” วางตัวอยู่บน ‘ถนนเลี่ยงเมืองนนทบุรี’ แต่ชาวนนทบุเรี่ยนจะเรียกทำเลนี้รวมๆ ว่า ‘สนามบินน้ำ’ ถ้ามาจาก ‘ถนนรัตนาธิเบศร์’ ตรง ‘Central รัตนาธิเบศร์’ และ ‘MRT แยกนนทบุรี 1’ ระยะทาง 1.8 กม. โครงการจะอยู่ทางซ้ายมือ
บนถนนรัตนาธิเบศร์บริเวณรอบ ‘Central รัตนาธิเบศร์’ มีคอนโดที่เกาะรถไฟฟ้าหลายโครงการ แต่ทำไม “ศุภาลัย” ถึงฉีกมาเปิดโครงการตรงทำเลที่ห่างจากรถไฟฟ้า 1.8 กม. ‘โกวศุ’ คิดอะไรอยู่?
หนึ่ง คือ ราคา
“ศุภาลัย ซิตี้โฮม สนามบินน้ำ-รัตนาธิเบศร์” เป็นคอนโด 8 ชั้น 2 อาคาร จำนวน 562 ยูนิต + 4 ร้านค้า เปิดตัวที่ราคา 1.09 ล้านบาท!!! ใน พ.ศ. 2566 ไม่มีโครงการไหนแถวนี้ที่เปิดได้ราคาต่ำกว่านี้แน่นอน โดยเฉพาะคอนโดบนถนนรัตนาธิเบศร์ที่เกาะ Line รถไฟฟ้า
สอง คือ ความเป็นชุมชน
ดังที่ผมได้รีวิวไปแล้วตั้งแต่ต้นบทความ ทำเลของ ‘โกวศุ’ อยู่ท่ามกลางชุมชน ผมแอบคิดว่าคอนโดที่เกาะเส้นรถไฟฟ้าบนถนนรัตนาธิเบศร์ มันดู ‘แห้ง’ ไปหน่อย อย่าเข้าใจผิดว่าผมจะไปหาข้อด้อยของคอนโดเหล่านั้น ผมแค่คิดว่าแต่ละทำเลมันมีข้อดีคนละแบบ เพราะสภาพของถนนรัตนาธิเบศร์ที่มีถนน 8 เลน มันเป็นแบบนั้นจริงๆ
ขณะที่โซนสนามบินน้ำกลับมีหมู่บ้านดีๆ ราคาสูง มาเปิดหลายโครงการ กลายเป็นย่านที่อยู่อาศัยยอดนิยมย่านหนึ่งที่ชาวนนทบุเรี่ยนอยากย้ายเข้ามาอยู่ถาวร
ด้วยเหตุผล 2 ประการนี้แหละที่ทำให้ ‘ศุภาลัย’ ตัดสินใจพัฒนา “ศุภาลัย ซิตี้โฮม สนามบินน้ำ-รัตนาธิเบศร์” เข้ามาใน ‘Blue Ocean’ แห่งนี้
แน่นอนว่านี่คือ คอนโด ติดถนนเลี่ยงเมืองนนทบุรีแห่งแรก ซึ่งจะเป็นทั้งโอกาสและความท้าทาย เหมือนเรื่องเล่าของ Sale ขายรองเท้าแตะที่ถูกส่งไปขายบนเกาะที่คนท้องถิ่นเดินเท้าเปล่ากันทั้งเกาะ!! Sale คนนึงบอกว่าขายไม่ได้ แต่อีกคนบอกว่า ‘นี่คือโอกาสดีมาก!’
สำหรับผมเชื่อว่า “ศุภาลัย ซิตี้โฮม สนามบินน้ำ-รัตนาธิเบศร์” น่าจะขายดี แค่ 3 สถาบันนี้ กระทรวงพาณิชย์, กองสลากฯ และ ศูนย์ราชการนนทบุรี ก็น่าจะมีคนสนใจไม่น้อยแล้ว ยังไม่รวมคนท้องถิ่นที่ต้องการอยู่คอนโดที่มีส่วนกลางสวยๆ ในราคาย่อมเยาแบบนี้อีกเล่า
ในแง่ของการ 'การลงทุน' การซื้อปล่อยเช่าเป็นทางเลือกที่ไม่เลวในแง่ Traffic คนเช่าห้องพักแถวนี้เยอะมาก อพาร์ทเมนท์เป็นกิจการยอดนิยมในโซนนี้เช่นกัน แต่อัตราค่าเช่าไม่สูงนัก แต่เมื่อเทียบกับราคาคอนโดที่ไม่สูง ผลตอบแทนจึงถือว่าใช้ได้
ส่วนในแง่ราคา ขนาดคอนโดเก่าแถวนี้ที่ทำเลสู้ไม่ได้ อยู่มาเป็น 10 ปี ราคายังไม่ตกเลย ถึงจะไม่ได้แพงขึ้นมากก็ตาม
ดังนั้นทางเลือกที่ดีที่สุดในการลงทุนก็คือ การซื้อปล่อยเช่ายาวๆ เพื่อเก็บผลตอบแทนจากการเช่า แต่รักษามูลค่าทรัพย์สินไว้ได้ไม่น้อยกว่าเดิม
ในแง่ของการอยู่อาศัยเอง ผมไม่ได้บอกว่าคอนโดนี้เหมาะสำหรับทุกคนหรอกนะ บางคนอยากจะใกล้รถไฟฟ้ามากๆ ก็อาจจะไปที่อื่น แต่แน่นอนว่าก็ต้องรับราคาอีก Step ให้ได้ (แถมห่างของอร่อยออกมาหน่อยด้วยนะ อิอิ)
แต่สำหรับคนที่มีงบประมาณจำกัด และยอมรับกับระยะห่างรถไฟฟ้าแบบนี้ได้ และให้ความสำคัญกับเรื่องกิน (แบบผม) “ศุภาลัย ซิตี้โฮม สนามบินน้ำ-รัตนาธิเบศร์” ก็เหมาะกับคุณนะ!!!
ยังไม่ต้องเชื่อจนกว่าจะไปดูห้องตัวอย่างที่ Sale Gallery และแวะชิมร้านที่ผมรีวิวมาข้างต้นซะก่อน!!!
#Supalai #SUPALAICityhomeSanambinnamRattanathibet #ศุภาลัย #คอนโดสนามบินน้ำ #คอนโดนนทบุรี
#คอนโดติดดอย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ