BTS : บางนา / /
24 Oct 2023 16:17เมื่อหลายปีก่อน ผมมีโอกาสไปดูหลายคอนโดที่ญี่ปุ่น รู้สึกแปลกใจว่า คอนโด ที่นั่นไม่ค่อยมี “ส่วนกลาง” เท่าไร
ไม่มีสระว่ายน้ำ ไม่มีฟิตเนส ทุกอย่างดูเรียบง่าย เน้นความสงบ ความเป็นธรรมชาติ
ยิ่งมีความเป็นส่วนตัวมากเท่าไร ยิ่งมีคุณค่า
ไม่ใช่ว่าคนญี่ปุ่นไม่ออกกำลังกายนะ แต่เขาคิดว่า การว่ายน้ำ หรือฟิตเนส เป็นเรื่องของบุคคล ไปใช้บริการด้านนอก จะสะดวกกว่า ประหยัดกว่า จ่ายเมื่อใช้ ไม่เป็นภาระระยะยาว
และที่สำคัญ ทำให้ “ค่าตัว” คอนโดถูกลงด้วย เพราะทาง Dev. ก็จะมี Cost ลดลง และมีพื้นที่ขายมากขึ้น จึงพอทำราคาให้ลดลงได้เป็นเงาตามตัว
ส่วนกลาง จึงมักเป็น ห้องสมุด , Co-working space , Co-Living space และสวนร่มรื่น
ในขณะที่วันนั้น คอนโดที่ไทยกำลังรุ่งมาก ออกมากี่โครงการ ก็ขายดี แต่ละที่ แข่งกันทำส่วนกลาง ที่อลังการมากขึ้นเรื่อยๆ
คอนโดที่สร้างเสร็จ ได้สัก 2-3 ปี “ค่าส่วนกลาง” ประจำปี ที่ทางโครงการเคยประเมินไว้ เริ่มไม่พอ ต้องขยับขึ้น
บางที่ก็เพิ่มเป็นเท่าตัว บางที่เพิ่มไม่เยอะ แต่ก็ต้องแลกกับการที่ ส่วนกลาง บางจุดต้องประหยัดค่าใช้จ่าย เปิดปิดแอร์เป็นเวลา การซ่อมบำรุงที่ยาวนาน จนบางทีอาจลืมไปแล้วว่าเคยมี
พอถึงจุดนั้น เริ่มรู้สึกว่า “ค่าส่วนกลาง” ชักเป็นภาระเหมือนกันแหะ ทำให้ยิลด์ผลตอบแทนจากค่าเช่า ลดลงพอสมควร
บางคนก็เริ่มไม่ค่อยอยากจ่ายแบบเต็มใจนัก เพราะเริ่มรู้สึกว่า ส่วนกลาง หลายจุด ไม่ได้ใช้เลย หรือใช้น้อยมาก
ผมจึงคาดว่า วันหนึ่ง จะมีคอนโดลักษณะ “คล้าย” แบบที่ญี่ปุ่น เกิดขึ้นแน่ คอนโดที่มีลักษณะเฉพาะมากขึ้น เอาใจคนเฉพาะกลุ่ม ผมบอกกับบีไป บีแปลกใจ แต่ก็เห็นด้วยกับผมเช่นกัน
อ่านมาถึงตรงนี้ ถ้าคุณเป็นคนที่มีความต้องการคอนโดคล้ายที่ว่า ผมมีข้อมูลคอนโดใหม่ ที่อาจตอบโจทย์ มานำเสนอ
ผ่านมาถึงช่วง 1-2 ปีที่แล้ว ก็เริ่มมีคอนโดแบบที่ผมบอก กำเนิดขึ้นแล้วจริงๆ
“NOWW MEGA” คือ 1 ในคอนโดเหล่านั้น ที่กำลังจะเปิดขายอย่างเป็นทางการ หลังได้ EIA มาเรียบร้อย
“NOWW MEGA” เป็นโครงการ High rise 2 อาคารที่มีช่วงฐานเชื่อมกัน อาคาร A มียูนิตพักอาศัย 1,149 + 10 ร้านค้า , อาคาร B มียูนิตพักอาศัย 881 ยูนิต จอดรถได้ 614 คัน (ไม่รวมซ้อนคัน) บนที่ดินขนาด 6-3-8.1 ไร่ รูปแบบห้องจะมีแบบ 1 ห้องนอน และ 2 ห้องนอน ราคาโครงการเริ่มที่ 1 ล้านกว่าบาท
เป็นโครงการที่ออกแบบโดยมีแนวคิด Less = Best "คอนโดที่ให้ครบ... จบเท่าที่ชีวิตต้องการ"
เข้ากับไลฟ์สไตล์คนยุคใหม่ รักอิสระ มีกิจการออนไลน์เป็นของตนเอง คนที่ชอบใช้ชีวิต หรือทำงาน ในส่วนกลาง จะเหมาะกับที่นี่เลย
"ส่วนกลาง" มีเยอะถึงกว่า 29 อย่าง แต่ค่าส่วนกลางแค่ 29 บ./ตร.ม. เท่านั้น!! ถือว่าถูกมากนะ สวนทางกับจำนวนเลย
ที่เด่นๆ จะมีตามนี้
Live Hall พื้นที่ขนาดใหญ่ เพดานสูงถึง 7 ม. ดีไซน์สวยงาม แบ่งพื้นที่เป็นหลายส่วน มี Co-Living Space , Delivery Slot , Meeting Room สามารถที่จะรับของที่สั่งจาก App ต่างๆ อุ่นพร้อมทานได้เลย มีอุปกรณ์ให้ล่ะ โต๊ะเก้าอี้ก็พร้อม แถมยังมีน้ำดื่ม และน้ำแข็งให้บริการฟรีด้วยนะ
NOWW Hall เป็นอาคารกระจกสวยๆ พื้นที่ Co-Working Space ขนาดใหญ่ ใจกลางสวนชั้น 7 มองวิวสวนกันได้อย่างเต็มตา ช่วยเปลี่ยนบรรยากาศการทำงานได้ดีทีเดียว แบ่งสัดส่วนรองรับทั้งการนั่งคนเดียว และแบบกลุ่ม
Live Studio พื้นที่ทำงานของคนอาชีพออนไลน์ มี Internet ให้เรียบร้อยทั้งแบบมีสาย และไร้สาย มีห้องที่ออกแบบมาเพื่อไลฟ์หลายแบบ พร้อมอุปกรณ์สนับสนุนต่างๆ เช่น อุปกรณ์ไฟส่อง ขาตั้งกล้อง กระจกเงา เป็นต้น มีห้องประชุมด้วยนะ โซนนี้จะเชื่อมกับ สวนชั้น 7 เช่นกัน เวลานึกงานไม่ออก เดินออกมาเปลี่ยนอารมณ์หน่อยก็ดีนะ
Sunset Terrance มานั่งส่องวิว ตากลมเย็น ยามพระอาทิตย์ขึ้น หรือตก น่าจะคลายความเหนื่อยล้า มอบพลังให้เราได้เป็นอย่างดี
Horizon BBQ มีลานให้ทำบาร์บีคิวได้แบบนี้ จัดปาร์ตี้กันได้สนุกไปเลย เป็นกิจกรรมครอบครัวก็ได้
Sky Spotter จุดชมวิว ที่มาพร้อมอุปกรณ์ให้เราส่องความสวยงามของวิวภายนอกได้ไกลขึ้น
Jogging Track ขนาด 450 ม. ยาวกว่าวิ่งรอบสนามฟุตบอลอีก!! วิ่งรอบนี่ ก็เหนื่อยเอาเรื่องเหมือนกันนะ 555
NOWW Garden ออกแบบสวนให้มีความหลากหลายทางการใช้งาน มีความโค้งมนแบบธรรมชาติ และเติมสีสันเข้าไปให้ไม่น่าเบื่อ
Lobby Lounge ออกแบบให้มีความรู้สึกเหมือนเราได้อยู่ท่ามกลางธรรมชาติ มีความอบอุ่น และสวยงาม
Car Washing & Tire Inflator เป็นส่วนกลางที่น่าสนใจเหมือนกันนะ น้อยนักที่จะมีโครงการเตรียมที่ไว้สำหรับล้างรถ และเติมลมยาง พอล้างเสร็จ เติมลมยางต่อ ก็ขับไปเที่ยวฉลุยเลย และน่าจะถูกใจ คุณผู้หญิงหลายคน ที่ไม่ค่อยอยากไปเติมลมที่ปั๊มน้ำมันเท่าไร เพราะเกรงอันตราย
EV-Charger มี 6 ช่อง
จะเห็นได้ว่า ถึงแม้จะไม่มี สระว่ายน้ำ และฟิตเนส
ทางโครงการก็พยายามเติมส่วนกลางอื่นเข้ามา ซึ่งหลายอย่าง ทำให้ลดค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันไปได้ ไม่น้อยเลยล่ะ
นอกจากนี้ “NOWW MEGA” ยังมีอีกจุดขายที่สำคัญมาก ที่น้อยโครงการจะมี นั่นก็คือ "ทำเลติดห้าง" ติดมาก จนอาจบอกว่ารั้วเดียวกันยังได้เลยนะ ฮิฮิ
แถมยังเป็นห้างแบรนด์ขนาดใหญ่ยอดฮิตอย่าง "Mega บางนา" ถึงได้ตั้งชื่อโครงการล้อตามไปด้วย
เป็นห้างที่ของ "ครบ" ที่สุดห้างหนึ่งในเมืองไทยล่ะ มีทั้ง IKEA , Central , Big C , Mega Cineplex และ Homepro แพ็กรวมในที่เดียวกัน
แถมยังมี Harborland สวนสนุกในร่มขนาดใหญ่ ขวัญใจเหล่าอสูรน้อย ลูกสาวผมนี่ ขอเล่นแทบทุกสัปดาห์
อีกทั้งสารพันสารพัดร้านอาหารเจ้าดังๆ กว่า 160 ร้าน! ถ้าคิดว่า กินวันละ 1 ร้าน กว่าจะวนมาซ้ำร้านแรก ก็เกือบครึ่งปีแล้วนะ 555
"Mega บางนา" ยังเป็นส่วนหนึ่งในอภิมหาโปรเจคต์ "Mega City" Mixed-Used ขนาดใหญ่กว่า 400 ไร่!!
เมื่อพัฒนาครบ จะมีห้างสรรพสินค้า ซูเปอร์มาร์เก็ต ร้านอาหาร โรงแรม โรงเรียน อาคารสานักงาน และคอนโดมิเนียมที่อยู่อาศัย
Didyasarin International Preparatory School Bangkok หรือ D-PREP International School เป็นโรงเรียนนานาชาติชื่อดัง ที่ตั้งอยู่ในพื้นที่นี้แล้ว
Top Golf ก็เช่นกัน ตั้งอยู่ตรงข้าม "NOWW MEGA" เลย
มีทั้งที่กิน ที่เที่ยว ที่เรียน ที่ทำงาน เรียกได้ว่า ครบวงจรการใช้ชีวิตประจำวัน
เกือบลืมบอกไปเลยว่ามี ทางด่วนบูรพาวิถี , วงแหวนตะวันตกรอบนอก อยู่ติดกับ "Mega บางนา" เลยด้วยนะ ไปไหนก็สะดวก
การที่ "NOWW MEGA" อยู่ในที่ดินผืนนี้ แถมยังมีค่าตัวแค่ 1 ล้านกว่าบาท
ผมค่อนข้างมั่นใจว่า จะเป็นอีก 1 โครงการที่มีผลตอบรับที่ดี อย่างแน่นอน
สุดท้าย ความชอบ ความต้องการของแต่ละคน ย่อมมีความแตกต่างกันอยู่แล้ว และถ้าอ่านมาถึงตรงนี้ ขอบคุณจริงๆครับ
ผมเชื่อว่า คนจำนวนมาก ยังต้องการให้มี สระว่ายน้ำ ฟิตเนส และเมื่อมีศักยภาพมากพอ "NOWW MEGA" ก็อาจไม่ใช่โครงการที่คุณมองหา
"NOWW MEGA" คือคอนโดที่เหมาะกับคนที่ ไม่ได้คิดว่า สระว่ายน้ำ หรือ ฟิตเนส สำคัญมาก ไม่ใช่ว่าไม่ต้องการนะ ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่มีแล้ว ทำให้มีภาระค่าใช้จ่ายลดลง และคอนโดสามารถอยู่ในทำเลที่ดี ก็ขอเลือกเวย์นี้ดีกว่า
ถ้าคุณยังสนใจ ผมขอไปป้ายยาข้อมูลโครงการในบทความต่อไปนะ 555
ข้อมูลของโครงการค่อนข้างเยอะจริงๆ แค่เรื่องส่วนกลาง กับ Mega City ก็ยาวขนาดนี้ละ
ผมเลยขอแบ่งเนื้อหาตรงส่วน Product ห้อง และความน่าสนใจในการซื้อเพื่ออยู่อาศัย หรือลงทุน ไปในบทความหน้านะ
อดใจรอ... อีกไม่นานครับ
Tag : NOWW MEGA | MEGA BANGNA | บางนา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ