BTS : พร้อมพงษ์ / /
17 Dec 2023 16:37จะบอกว่าอีกหนึ่งไฮไลท์สำคัญของการเปิดตัวห้างใหม่ใสกิ๊งอย่าง "Emsphere" ที่ทำเอาคนรอกันอย่างใจจดใจจ่อ ส่วนหนึ่งก็เพราะการมาถึงของ "IKEA สุขุมวิท" นี่แหละครับ
ก่อนหน้านี้คนกรุงเทพฯ ชั้นใน จะเดินทางไป IKEA สักทีเป็นต้องท้อนิดหน่อย เพราะทั้ง "บางนา" และ "บางใหญ่" ไม่ว่าจะสาขาไหนก็ไกลทั้งคู่
แม้จะมีรถไฟฟ้าพาไปถึงได้ หรือถนนหนทางก็ดี แต่มันก็ใช้เวลานาน ทั้งบางทีก็อาจต้องเจอรถติดเหมือนกัน
ดังนั้นการมาถึงของ IKEA สุขุมวิท จึงเข้ามาเติมเต็มตรงนี้ เพราะเดินทางสะดวกสบาย นั่งรถไฟฟ้ามาลงที่ BTS สถานีพร้อมพงษ์ได้เลย
หรือขับรถมาก็ได้ ถามว่ารถติดมั้ย ก็ยังติดเหมือนเดิม (แฮร่!) แต่มันก็ฟินอ่ะเนอะ เพราะ IKEA สุขุมวิท มันก็มีบางส่วนที่แตกต่างจากสาขาอื่นๆ อยู่นะ
สำหรับ IKEA สุขุมวิท ที่สาขา Emsphere สร้างขึ้นภายใต้คอนเซ็ปต์ "City-centre Store" แห่งแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ บนพื้นที่ 12,000 ตารางเมตร
ถึงจะเล็กกว่า IKEA บางนา ที่มีขนาดพื้นที่ 44,000 ตารางเมตร และ IKEA บางใหญ่ มีขนาดพื้นที่ 50,278 ตารางเมตร
แต่ถึงอย่างนั้น IKEA สุขุมวิท กลับมีสินค้าให้เราช้อปกันในปริมาณที่มากพอๆ กันกับทั้ง 2 สาขาก่อนหน้าเลย คือ มากกว่า 8,254 รายการ!
สินค้าส่วนใหญ่ในสาขานี้จะเน้นการจัดแบบโชว์รูมครับ และมีหลายพันรายการที่ซื้อแล้วขนกลับบ้านได้เลยอีกต่างหาก
เพราะจะว่าไปย่านนี้คอนโดฯ ก็เยอะ เหมาะกับการที่เราจะซื้อแล้วขนกลับเข้าคอนโดฯ มากๆ
ลืมบอกไปว่าที่นี่ยังมีบริการส่งสินค้าแบบ Same Day ด้วย! โดยเค้าจะใช้รถไฟฟ้าไปส่งให้ (เหยดดด) แต่บริการนี้ใช้ได้เฉพาะในรัศมี 8 กิโลเมตรเท่านั้นนะ ค่าบริการเริ่มต้นที่ 129 บาท
และที่นี่ยังมีสินค้าพิเศษชื่อ Sukhumvit Collection ที่ขายทั้งถุงเท้า, ถุงผ้า, เสื้อ, สายคล้องคอ เเละเข็มกลัด
มีคอลเล็คชัน AURTIENDE ที่เปิดตัวที่นี่เป็นที่แรกอีกต่างหาก บอกเลยว่าขายเฉพาะที่ไทยและอังกฤษเท่านั้นนะ
อีกจุดที่ต้องยกให้คือ โซนอาหารของสาขานี้มีที่นั่งเยอะสุดๆ! กินอาหารสวีเดน แต่เห็นวิวสวนเบญจสิริเต็มตา อันนี้แหละที่เค้าเรียกว่า "สุดฟิน"
นอกจากนี้ที่นี่ยังมีโซนสั่งอาหารได้ด้วยตัวเอง ซึ่งเค้ายังเปิดให้บริการโซนอาหารเร็วกว่าสาขาอื่นด้วย คือมีครอบคลุมทั้งมื้อเช้า มื้อกลางวัน และมื้อเย็นเลย
ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะย่านนี้คนทำงานเยอะครับ ใครๆ ก็มองหาของกินในทุกๆ ช่วงเวลาของวัน พนักงานออฟฟิศผู้หิวโหยสามารถแวะมากินได้ทุกเมื่อ
ที่นี่มีบริการเครื่อง Self–check out มากถึง 16 เครื่อง รองรับทั้งบัตรเดบิต, บัตรเครดิต และ QR CODE ตามสไตล์คนเมือง
โดยรวมคือเป็นสถานที่เดินเล่น เดินหาของกิน และเดินหาของแต่งบ้านได้แบบฟินๆ อารมณ์แบบโกดังหรือคลังสินค้าขนาดย่อม
แม้ไม่ใหญ่เท่าสองสาขาแรกแต่ก็มีจุดที่แตกต่างและสร้างมาเพื่อตอบโจทย์ชีวิตคนเมืองของจริง ใครอยากซื้อของเข้าบ้านแต่ไม่อยากออกไปเดินไกล "IKEA สุขุมวิท" นี่แหละ คือคำตอบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ