ในรอบปีที่ผ่านมามีแฟนเพจหลายคนบอกผมว่า “รีวิวคอนโดน้อยลงนะครับ”
สารภาพว่า “จริงครับ” ฮ่าฮ่าฮ่า
ต้องยอมรับว่าหลังจากทำเพจมาได้ขึ้นปีที่ 3 แล้ว ข้อมูลของคอนโดก็หลั่งไหลกันเข้ามาเยอะแยะเต็มไปหมด
ซึ่งตรงนี้ก็ต้องบอกว่า “ชอบนะครับ” และขอขอบคุณผู้ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลทุกคนด้วย
แล้วเกี่ยวอะไรกับการที่ “รีวิวน้อยลงล่ะ”
เมื่อก่อนเวลาผมเขียนรีวิว ก็คือจะไปลงพื้นที่เอง ขอข้อมูลเอง และก็กลับมานั่ง “คิด วิเคราะห์” ก่อนจะกลั่นกรองมาเป็นบทความให้ทุกคนได้อ่านกัน ซึ่งขั้นตอนสุดท้ายนี่แหละที่นานที่สุด
แล้วพอในรอบปีที่ผ่านมา การหลั่งไหลของข้อมูลต่างๆ และโอกาสในการเข้าไปเยี่ยมชมสถานที่จริงได้เข้ามาหาผมมากขึ้น ทำให้ผมใช้เวลาอย่างเพลิดเพลินไปกับขั้นตอนแรกซะเป็นส่วนใหญ่ เวลาในการทำบทความก็เลยน้อยลง อิอิ
แต่ในช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ที่เค้าฮิตๆ ทำ “New Year Resolution” กัน ผมไม่ได้ทำอะไรจริงจังนักหรอก แต่เรื่องนึงที่คิดแบบเร็วๆ และคิดว่าจะทำก็คือ “จะเขียนรีวิวคอนโดให้มากขึ้น”
จริงๆ ผมก็เริ่มทำไปบ้างแล้วนะครับ แต่มันอาจจะไม่ชัดเจนว่าเป็นรีวิวคอนโดซะทีเดียว แต่ก็ถือเป็นการรีวิวเช่นกัน ก็คือ รีวิวสถานฑูตออสเตรเลียเก่า (ที่ “ป้าศุ” จะพัฒนาไปเป็น Mixed Use) รวมถึงเรื่องของคอนโด 2 โครงการที่ผมแอบไปโอนมาเมื่อปลายปีก่อน
แต่วันนี้จะเป็นบทความ “รีวิวคอนโด” จริงๆ จังๆ ซะที ฮ่าฮ่า
ขอเริ่มปี 2018 ด้วย โครงการ “0 เมตร” ดีกว่านะ
0 เมตรที่ว่าก็คือ 0 เมตรจาก รถไฟฟ้า MRT คลองเตย นะครับ
IDEO MOBI RAMA 4 (ไอดิโอ โมบิ พระรามสี่) เป็นโครงการใหม่จาก “ค่ายอนันดา” ที่จริงๆ แอบขายแบบ online มาตั้งแต่ปลายปีก่อนแล้วแหละ
แน่นอนว่าจุดดึงดูดของโครงการก็หนีไม่พ้น “0 เมตร จากรถไฟฟ้า”
แต่ต้องยอมรับว่า MRT คลองเตย ฟังดูเป็นสถานีที่ไม่ค่อยน่าดึงดูดเท่าไหร่นะ ดูได้จากชื่อโครงการที่ไม่ใช้คำว่า “คลองเตย” มาใส่เลย ฮ่าฮ่า
โครงการตั้งอยู่ติดสถานีคลองเตยจริงๆ โดยถ้ามาจากถนนรัชดาภิเษก (อโศก) โครงการจะอยู่ทางซ้ายมือ ก่อนจะข้ามทางรถไฟและทางขึ้นทางด่วนตรงถนนเชื้อเพลิง
สำหรับผมแล้ว “location” นี้ “เต็มสิบ” ในแง่ “รถไฟฟ้า” และ “ทางด่วน” สะดวกสุดๆ คงมีไม่กี่ทำเลที่จะดีกว่านี้แล้วล่ะ ......................... แต่ๆๆๆ
เรื่อง “ความอุดมสมบูรณ์” รอบๆ โครงการนี่แหละที่ผมว่าคือจุดดึงคะแนนลงมาเยอะเลย
แถวนั้นไม่มีอะไรเลยนะครับ (เขียนถึงตรงนี้ก็ให้นึกเป็นภาพวาดตัวการ์ตูนทำหน้าว่างเปล่าและมีลมพัดฝุ่นที่พื้นขึ้นมาปลิวรอบตัว ฟิ้ววววว)
เอางี้ดีกว่า ขณะที่ผมเขียนถึงทำเลตรงนี้ให้ทุกคนอ่าน รู้สึกเหมือนผมไหมว่า รู้ว่าอยู่ตรงไหน แต่นึกภาพไม่ออกว่าเป็นอย่างไร? ทำไมรู้ไหมครับ?
เพราะมันไม่มี landmark ไง
ผมเองพอรู้ทำเลก็เลยแวะไปดูสถานที่จริง ผมก็เคยผ่านบ่อยๆ นะ แต่ไม่มีภาพจำในหัวเลยว่าแถวนี้มันเป็นอย่างไร
ดังนั้นในเรื่อง “ทำเล” ผมเลยให้คะแนนแบบ “ก้ำกึ่งๆ” คือ คะแนนเต็มในเรื่อง “การเดินทาง” แต่อาจจะสอบตกในเรื่อง “ความอุดมสมบูรณ์” รอบโครงการ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จุดด้อยมันสามารถไปชดเชยในส่วนอื่นได้นะ เช่น Product หรือ ราคา ลองไปดูส่วนอื่นกันต่อซิ
เริ่มจาก Product กันก่อน โครงการเป็นอาคาร 36 ชั้น จำนวน 486 ยูนิต ที่จอดรถ ประมาณ 55% โดยสระว่ายน้ำอยู่ชั้น 7 นะครับ ขนาดห้องแบ่งเป็น
· ขนาดห้อง Studio : 25.50-27.00 ตร.ม.
· 1 Bedroom : 34.50-48.00 ตร.ม.
· 1 Bedroom Plus : 49.50 ตร.ม.
· 2 Bedrooms : 60.60-66.50 ตร.ม.
· 3 Bedrooms : 101.50-113.50 ตร.ม.
อย่างที่บอกครับ ในรีวิวผมจะแตะเรื่อง Product ไม่เยอะ พูดโดยรวมๆ ก็คือ อนันดา เค้าทำส่วนกลางสวยมากอยู่แล้วล่ะ ผมเชื่อว่า Ideo Mobi คลองเตย เอ้ย!!! พระรามสี่ มันจะเป็น landmark ให้กับทำเลตรงนี้ได้ไม่ยาก
มาที่เรื่องสำคัญที่สุดกันดีกว่า ....
เมื่อปลายปีก่อน ตอน online booking ราคาโปรยก็คือ “5.9 ล้านบาท” ทีนี้ ถ้าเราลองใช้ขนาดห้องที่เล็กที่สุด 25.5 ตร.ม. มาหาร มันจะตกประมาณ 230,000 บาท/ตร.ม. (แม่เจ้า!!!!)
แต่ที่ผมรู้มาก็คือ ห้องที่ราคา 5.9 ล้าน ตอน online booking น่าจะเป็น 34.5 ตร.ม. ซึ่งจะตกประมาณ 170,000 บาท/ตร.ม. นะครับ
ได้ยินคนที่ไป “รับของ” มาเค้าก็ว่าราคาประมาณ 170k-180k นะครับ
มาในปีนี้ ราคาที่โปรยเปลี่ยนไปกลายเป็น “6.59 ล้านบาท” ถ้าคิดแบบคร่าวๆ ก็คือ ประมาณ 190,000 บาท/ตร.ม.
ผมว่านะ สุดท้ายโครงการนี้เฉลี่ยประมาณ 2 แสนต้นๆ ต่อ ตร.ม.ครับ
แล้วราคานี้เป็นอย่างไรล่ะ?
เริ่มจาก “ค่าเช่า” ก่อนเลย ผมนึกไม่ออกหรอกครับ ว่าค่าเช่า 30,000 บาท/เดือน ตรงนั้นมันจะทำได้ไหม?
เพราะมันไม่มีการเปรียบเทียบอะไรได้เลย ครั้นจะไปเปรียบกับสถานีรอบข้างก็วัดอะไรไม่ได้ เพราะมันคนละ “แคแรกเตอร์” เลย
จะบอกว่า ใกล้ One Bangkok หรือ โรงแรมดุสิตโฉมใหม่ (ที่ร่วมลงทุนกับ Central) ก็บอกแบบนั้นได้นะ ถ้าคุณคิดว่า 1 สถานีคือไม่ไกล แต่จะบอกว่ามันคือทำเลเดียวกันเลย ก็เขินๆ ปากอยู่
ดังนั้นเรื่อง “ผลตอบแทนจากการให้เช่า” สำหรับคนที่หวังเรื่องนี้ ผมไม่อยากให้หวังเลย ไม่ได้บอกว่า “ไม่ได้” แต่บอกว่า “มีความเสี่ยงสูง” ดีกว่า
ในแง่ของ “Capital Gain” ล่ะ อันนี้ก็ต้องบอกก่อนว่าคนที่หวังเรื่องนี้ก็จะต้องมีสายป่านยาวพอสมควรนะ คนที่จะใช้สินเชื่อแบบ 100% อาจจะไม่เหมาะ
ราคามีโอกาสไปได้อีกไหม ผมว่ามีนะ เพราะทำเลมันค้ำคอ และอีกอย่าง “ถนนพระรามสี่” มันจะพัฒนาไปได้อีกเยอะพอสมควร แต่ระยะเวลาการถือครองเพื่อให้ได้ผลตอบแทนอาจจะนานหน่อย และอาจจะไม่ได้ขายได้เร็วอย่างที่ตั้งใจ อย่าลืมว่าตอนนี้ ราคานี้ คือ “นิวไฮ” นะครับ
สำหรับคนที่อยู่อาศัยเอง อันนี้แล้วแต่ความชอบเลย ถ้าคิดว่า “การคมนาคม” (รถไฟฟ้าและทางด่วน) ตอบโจทย์แล้ว ส่วนเรื่องความอุดมสมบูรณ์รอบๆ โครงการอาจจะไม่ซีเรียสมาก (เช่น เดี๋ยวนั่งรถไฟฟ้าไป 1-2 สถานีเอาก็ได้) ผมว่าก็ซื้อได้อยู่นะ ด้วยตัวโปรดักส์ผมว่าสวยงามอยู่แล้วแหละ
เอาเป็นว่าผมขอสรุปตามสไตล์ติดดอยแบบนี้ละกัน
สำหรับการอยู่เอง เหมาะกับคนที่ทำงานกลางเมือง ต้องการคอนโดดีไซน์โมเดิร์นจัดๆ ไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ ทำเลติดรถไฟฟ้า (จริงๆ) ใกล้ทางด่วนมากๆ และต้องการเสพส่วนกลางที่แจ่มๆ จัดไปครับ
สำหรับการเล่นสั้น มีคนทำสำเร็จไปแล้วตอนรอบ online แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ถ้าคุณคิดว่าคุณ “โอนไม่ไหว” แน่นอน ผมคงไม่แนะนำดีกว่า โอกาสเสียเงินจองสูงมากครับ (โดยเฉพาะถ้าคุณไม่มีประสบการณ์การเล่นสั้นเลย)
สำหรับการปล่อยเช่า สุดท้ายแล้วผมว่ามีคนเช่านะ แต่ผลตอบแทนน่าจะอยู่แถวๆ 3-4% และอาจจะไม่ได้หาได้ง่ายเหมือนใจกลางเมือง ดังนั้นคนที่ใช้สินเชื่ออาจจะไม่เหมาะเช่นกันครับ
สำหรับการเล่นระยะยาว คุณต้องมีสายป่านยาวนะ ผมว่าต้องถือนานถึงจะขายได้กำไร ต้องรอให้โครงการอภิมหาโปรเจคต์ทั้งหลายเสร็จก่อน (One Bangkok หรือ โรงแรมดุสิต เป็นต้น) คนมีเงินเย็นเก็บได้ แต่คนใช้สินเชื่อไม่แนะนำครับ
สรุปก็คือ Ideo Mobi พระรามสี่ เป็นคอนโดที่สุดยอดทำเลในแง่การคมนาคม (0 เมตร MRT และใกล้ทางด่วน) โปรดักส์มีความทันสมัย โดยเฉพาะดีไซน์ที่โมเดิร์นมากๆ แต่ความอุดมสมบูรณ์รอบๆ โครงการถือเป็นจุดด้อย (อย่างน้อยก็ในตอนนี้และอนาคตอันใกล้) ถ้าซื้ออยู่เองก็ต้องยอมรับตรงจุดด้อยได้ (เพราะปัจจัยอื่นโอเคอยู่แล้ว) ถ้าซื้อเก็บไว้เป็นทรัพย์สินก็สามารถเพิ่มมูลค่าได้ในอนาคต (มากน้อยว่ากันอีกที) ถ้าจะหวังผลตอบแทนจากการปล่อยเช่าต้องยอมรับยิลด์ที่น้อยหน่อย 3-4% (คาดการณ์) ไม่เหมาะกับคนที่ใช้สินเชื่อ คนเช่าน่าจะมีแต่ไม่ถึงขนาดหาได้ง่ายมาก และที่สำคัญไม่เหมาะกับเล่นสั้นนะครับ!!!!!!
นึกถึงลงทุนคอนโด นึกถึงคอนโดติดดอย ^0^
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ