ห้างสรรพสินค้าในเครือเซ็นทรัล กลายเป็นอีกแบรนด์ที่อยู่คู่เคียงกับคนไทยเสมือนเป็นเพื่อนสนิทของแทบจะทุกคนไปเสียแล้ว
ไม่เพียงแต่วัยรุ่นหรือคนหนุ่มสาวเท่านั้น เพราะหากต้องการไปเดินตากแอร์ในห้างสรรพสินค้า หรือเลือกหาสิ่งของเซ็นทรัล มักจะเป็นจุดมุ่งหมายแรก ๆ ที่หลาย ๆ คนนึกถึงเสมอ
ปัจจุบันห้างสรรพสินค้าในเครือเซ็นทรัลได้ผลิดอกออกผลไปทั่วภูมิภาคของประเทศ ซึ่งก็สอดคล้องกับที่ผมบอกเอาไว้ตอนต้นว่าเซ็นทรัลได้กลายเป็นเหมือนเพื่อนสนิทของใครหลาย ๆ คน กระทั่งรู้ว่าตระกูลไหนกันนะที่เป็นเจ้าของธุรกิจเครือเซ็นทรัล? ใช่แล้วครับ เราแทบทุกคนสามารถตอบได้ทันทีว่า "ก็ตระกูลจิราธิวัฒน์ยังไงล่ะ"
แต่กว่าที่จิราธิวัฒน์จะสร้างเซ็นทรัลให้ยิ่งใหญ่ได้อย่างทุกวันนี้ เค้ามีจุดเริ่มเป็นเพียงแค่ร้านค้าเล็ก ๆ ตั้งอยู่ในย่านเจริญกรุง ซึ่งเพิ่งทำการปัดฝุ่น ปลุกตำนานจุดเริ่มต้นของเซ็นทรัล ให้ฟื้นคืนชีพมาในรูปแบบ Multifunction Space สถานที่ที่พาทุกคนไปสู่ยุคเริ่มต้นของธุรกิจในตระกูลในชื่อ Central The Original Store
แต่ก่อนที่เราจะเปิดประตูเยี่ยมชม Central The Original Store แห่งนี้ ผมขอพูดถึงประวัติที่น่าสนใจของเค้าสักเล็กน้อยเพื่อเป็นการเรียกน้ำย่อยกันหน่อยดีกว่า
จุดเริ่มต้นของตระกูลจิราธิวัฒน์นับตั้งแต่เมื่อปี 2470 พ่อแม่และลูกชาย ประกอบด้วย นายเตียง (นี่เตียง แซ่เจ็ง) นางหวาน และ ด.ช.สัมฤทธิ์ (ฮกเส่ง แซ่เจ็ง) บุตรชายวัย 2 ขวบ ได้เดินทางมาถึงสยามด้วยการข้ามน้ำข้ามทะเลมาจากมณฑลไหหลำ ประเทศจีนและตั้งรกรากอยู่ในอำเภอบางขุนเทียน เขตธนบุรี ครอบครัวนี้ได้ทำการเปิดกิจการร้านชำชื่อร้านว่า "เข่งเซ้งหลี" ในตึกแถวทรงสามเหลี่ยมสะดุดตา คนละแวกบ้านใกล้เรือนเคียงล้วนเรียกร้านนี้ว่า “ร้านสามเหลี่ยม” ในปี 2472
กิจการ เข่งเซ้งหลี เริ่มขยายใหญ่ขึ้น โดยเริ่มเปิดเป็นร้านจำหน่ายสรรพสินค้าให้หลากหลายยิ่งขึ้น โดยล่างเปิดขายกาแฟ อาหารตามสั่ง เสื้อผ้าอาภรณ์ และข้าวของเครื่องใช้เบ็ดเตล็ด ส่วนชั้นสองเปิดเป็นร้านทำผม ซึ่งนับเป็นความสำเร็จก้าวแรกของตระกูล หลังจากนั้นในปี 2490 คุณเตียงและคุณสัมฤทธิ์ สองพ่อลูกจดทะเบียนก่อตั้ง บริษัท เซ็นทรัล เทรดดิ้ง จำกัด เพื่อนำเข้าสินค้าจากต่างประเทศมาจำหน่าย ชื่อนี้คุณเตียงเห็นชอบกับภาษาจีนคำว่า ตงหยาง 中央 แปลว่า “ศูนย์กลาง” และคุณสัมฤทธิ์ได้เลือกสรรคำภาษาอังกฤษมาใช้ให้ทันยุคทันสมัยว่า เซ็นทรัล (Central)
นับว่าเป็นสินทรัพย์ชิ้นแรกของครอบครัวจิราธิวัฒน์ ภายหลังซื้อที่ดินและเปิดกิจการร้านค้าปฐมฤกษ์อย่างเป็นทางการ ในวันที่ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2493 ณ ที่บ้านเลขที่ 1266 ถนนเจริญกรุง
2493 ถึง 2020 ตลอดนับแต่กลางศตวรรษที่ 20 วันนี้ได้พลิกโฉมให้เป็น เซ็นทรัล : ดิ ออริจินัล สโตร์ โดยปรับให้เป็น Multifunction Space ในรูปแบบพื้นที่ร่วมสมัย เพื่อเป็นการตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ของคนยุคใหม่ ให้หวนนึกถึงคุณค่าและมรดกทางวัฒนธรรมเมื่อครั้งอดีต ซึ่งได้ทำการปรับเปลี่ยนให้เป็นทั้งร้านค้า คาเฟ่ ห้องสมุดค้าปลีก พื้นที่จัดแสดงศิลปะ ร้านอาหารอันแปลกใหม่ และบาร์ดนตรี
แบ่งพื้นที่ ทั้งหมด 5 ชั้น
ชั้น 1 Shop, SIWILAI Cafe, SIWILAI Sound Club, Courtyard
ชั้น 2 Retail Library
ชั้น 3 Central Space
ชั้น 4 Event | Exhibition
ชั้น 5 Aksorn Restaurant
บริเวณชั้น 1 ถูกจัดให้เป็นร้านค้าปลีก, Siwilai Cafe, Siwilai Sound Club โดยส่วนใหญ่จะเป็นสินค้าที่เป็นของที่ระลึก และเหล่าหนังสือ/นิตยสารเก่า ๆ มีลิฟท์โดยสารหนึ่งตัว และบันไดที่ถือเป็นจุดไฮไลท์ สามารถถ่ายรูปเก๋ได้อีกด้วยครับ
ร้าน Siwilai Cafe จะอยู่บริเวณชั้นหนึ่ง แต่ถูกแบ่งออกเป็นสองโซน บริเวณทางเข้าจะมีบาร์เป็นเครื่องดื่มจำพวกกาแฟ มีโต๊ะบาร์เล็ก ๆ หนึ่งแถวหันหน้าเข้าหาถนนเจริญกรุงให้นั่งไม่มากนัก อีกส่วนของ Siwilai จะขยับเข้าไปข้างในอีกหน่อยจะเป็น Siwilai Sound Club ส่วนที่จะมีโต๊ะให้นั่งแบ่งเป็นร้านอาหารไว้รองรับลูกค้าด้วยครับ
Retail Library บริเวณชั้น 2 เป็นเหมือนแหล่งให้ค้นคว้าหาความรู้ (มีไอแพดบริการทุกโต๊ะเลย) ส่วนชั้น 3-4 คือ Central Space และ Event Exhibition นั้น ยังไม่มีอะไรให้ชม ผมสอบถามเจ้าหน้าที่เค้าแจ้งว่าเนื่องจากยังไม่ได้จัดนิทรรศการใด ๆ บริเวณชั้นนี้จึงเป็นพื้นที่ว่างโล่งส่วนชั้น 5 ซึ่งเป็นชั้นอาหาร Aksorn Restaurant จะเปิดให้บริการในช่วงเย็น (ซึ่งตอนผมไปคือช่วงเที่ยง) โดยจะเปิดถึงเวลาเที่ยงคืน ทราบมาว่า Aksorn Restaurant ได้เชฟ David Thompson ชาวออสเตรเลียผู้เชียวชาญด้านอาหารไทยมารังสรรค์เมนูใหม่อีกด้วย
ใครอยากมาสัมผัสบรรยากาศประวัติศาสตร์แห่งจุดเริ่มต้นของเซ็นทรัลแบบผมก็สามารถเข้ามาได้แล้วนะครับ เค้าจะเปิดให้บริการ วันพุธ-อาทิตย์ 11.00-19.00 น. เดินทางง่านมาก ๆ อยู่ไม่ห่างจากหน้าโรงเรียนอัสสัมชัญ ตั้งอยู่ปากซอยเจริญกรุง 38 หรือถ้ามาไม่ถูกจริง ๆ สามารถ คลิก แผนที่กันได้เลย ใครที่ไปแล้วรู้สึกยังไง มาแลกเปลี่ยนความคิดกับผมกันได้นะครับ :)
Tag : Central : The Original Store | เซ็นทรัล ดิ ออริจินัล สโตร์ |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ