เพิ่งเห็นว่า "โรงแรม+สวนน้ำ" ธีมอวกาศสุดล้ำแห่งแรกในบ้านเราทำการเปิดตัวเรียบร้อยแล้ว เลยชวนมาส่องกันสักหน่อย
ปกติเรามักจะเห็นพวกโรงแรมธีมแปลกๆ จากต่างประเทศเสียมาก ไม่ค่อยได้เห็นใครทำในบ้านเราเท่าไหร่
พอ "Grande Centre Point Space Pattaya" ปล่อยภาพออกมาผมเลยคิดว่าเฮ้ยมันเรียกลูกค้าได้นะแบบนี้
ชอบตรงที่เค้าเลือกธีมอวกาศล้ำๆ เพราะอะไรแบบนี้เวลาอยู่ในช่วงกลางคืนมีไฟสีน้ำเงิน-ม่วงเป็นแกนหลักแล้วมันแจ่มแมวสุดๆ อย่าบอกใคร
ตัวนี้นอกจากจะเป็นโรงแรมแล้วยังเป็นสวนน้ำใจกลางพัทยาด้วยครับ เหมาะสำหรับนักท่องเที่ยวทั้งหลาย ทั้งสายครอบครัว สายธุรกิจ สายโรแมนติก และสายกินเที่ยวปาร์ตี้ แชะภาพสะใจแน่นอน
สำหรับ "Grande Centre Point Space Pattaya" เป็นโรงแรมในเครือ LH Mall & Hotel มาในคอนเซปต์ดีไซน์โลกอวกาศเต็มรูปแบบแห่งแรกในไทย ก็คือไม่ใช่โรงแรมธรรมดาๆ แต่เป็นโรงแรมที่มาพร้อมเทคโนโลยีทันสมัย เหมือนตื่นมาก็เจอบรรยากาศจำลองของโลกอวกาศอะไรแบบนี้
ในภาพรวมก็คือมีความ "ล้ำ" อยู่นะ ตัวโรงแรมเค้าใส่ความเป็นธีมอวกาศนอกโลกไล่ตั้งแต่ด้านหน้าอาคาร ไปจนถึงบริเวณโดยรอบตัวอาคารเลย เหมือนเราอยู่บนยานอวกาศยังไงยังงั้น
มุมมองของผังหลังคาอาคารจากด้านบนและมุมมองจากด้านหน้าอาคาร ทั้งสองมุมมองที่แตกต่างกันได้รับการออกแบบให้มีลักษณะเป็นรูปทรงของกระสวยอวกาศครับ ซึ่งตัวนี้จะสามารถมองเห็นได้จากระยะไกลเลย
ส่วน facade ก็มีการหุ้มด้วยวัสดุผิวที่เป็นโลหะวงกลม เคลื่อนไหวได้ตามแรงลม รวมกับการใช้เส้นโค้งวนโดยรอบ ทำให้ดูทันสมัยเหมือนกำลังขึ้นยานอวกาศไปสู่มิติใหม่
และนอกจากสถาปัตยกรรม การตกแต่งภายในห้องพัก หรือพื้นที่อำนวยความสะดวกส่วนกลางแล้ว ภูมิทัศน์และเครื่องเล่นต่างๆ ในสวนน้ำก็มาในธีมอวกาศเหมือนกัน!
พื้นที่ “สวนน้ำ” ของ "Grande Centre Point Space Pattaya" มีชื่อว่า "Space Water Park" เห็นว่าเป็นสวนน้ำอวกาศที่ใหญ่ที่สุดในพัทยา ขนาดพื้นที่ประมาณ 12,000 ตร.ม. แบ่งออกเป็น 4 โซน 4 ธีมเฉพาะตัวครับ
อีกหนึ่งไฮไลต์เด็ดของโรงแรมคือ "Astro Club" พื้นที่สำหรับคุณหนูๆ ที่ออกแบบให้เหมือนสถานีอวกาศ ด้านในมีทั้งสนามเด็กเล่น ของเล่น และกิจกรรมเสริมจินตนาการมากมาย ให้เด็กๆ ได้สำรวจและเรียนรู้เกี่ยวกับอวกาศด้วยความสนุกสนาน
นอกจากนี้ยังมีโซนน่าสนใจอื่นๆ อีกเพียบครับ อย่าง Sky Pool สระว่ายน้ำลอยฟ้าระบบน้ำเกลือในโรงแรมที่สูงที่สุดในพัทยา คืออยู่บนชั้นที่ 31 ชมวิวอ่าวพัทยาได้เต็มตาเลย
มีโซน Gravity Fit Club เครื่องออกกำลังกายหลากหลายชนิด และ Let’s Relax Onsen & Spa สปาระดับประเทศ ขนาดพื้นที่กว่า 3,000 ตร.ม. ชอบตรงที่เป็นออนเซนวิวทะเลแบบ 180° แห่งแรกในไทยด้วยนี่แหละ
ส่วนพื้นที่อาหารจะเป็นห้องอาหาร Orbit, Oort Cloud Tearoom, ร้านอาหาร Sola Luna rooftop ให้เลือกสรร กับห้องประชุมขนาดใหญ่ Space Convention Centre รองรับผู้เข้าประชุมได้สูงสุดกว่า 1,000 คน
สุดท้ายคือห้องพักครับ
ห้องพักในโรงแรมยังเน้นคอนเซปต์อวกาศเหมือนเดิม อย่างห้องพักประเภท Space Rooms & Suites จะตกแต่งเหมือนพักบนยานอวกาศ
กรอบหน้าต่างกระจกใสสี่เหลี่ยมขนาดใหญ่ ตัดมุมให้โค้งมนเหมือนหน้าต่างยานอวกาศ เก๋ตรงที่ให้เราสามารถนอนดูดาวระยิบระยับบนเพดานวิบวับร่วมกับแสงออโรร่าบนหัวเตียงได้
ห้องพักทั้งหมดในโรงแรมมีทั้งหมด 490 ห้อง ขนาดเริ่มต้น 45-133 ตร.ม. มีอ่างอาบน้ำและระเบียงส่วนตัวรับวิวทะเลพัทยาทุกห้องพักครับผม
ตอนนี้ "Grande Centre Point Space Pattaya" เปิดให้บริการแล้วนะ โครงการตั้งอยู่ที่ตำบลนาเกลือ อำเภอบางละมุง เมืองพัทยา ซึ่งเมืองพัทยาเองก็เป็นเมืองท่องเที่ยวที่ได้รับการยอมรับอยู่แล้วล่ะ เดินทางจากรุงเทพฯ มาได้สะดวกมาก ขับรถมาไม่ถึงสองชั่วโมงก็ถึง
แต่นอกจากนี้คือมีสนามบินอู่ตะเภาที่รองรับนักท่องเที่ยวและนักเดินทางจากนานาชาติมาเสริมทัพ และมีการลงทุนในโครงการระดับชาติอีกหลายโครงการ รวมถึงโครงการ EEC ด้วย
การเป็นโรงแรมที่มีคอนเซ็ปต์โดดเด่นก็ถือเป็นการเรียกลูกค้าได้ดีและแหวกแนวโครงการอื่นๆ อยู่เหมือนกัน เอาเป็นว่าช่วงวันหยุดใครจะไปพักผ่อนที่พัทยาก็อาจจะลองเปลี่ยนบรรยากาศดูบ้างก็เข้าท่าดีนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ