มีใครรู้สึกเหมือนผมไหมว่าช่วงนี้ EEC ดูเหมือนจะแผ่ว ๆ
ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าอสังหาฯ ในเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก หรือ EEC นี่แรงดีไม่แผ่วเลย ล่าสุดทาง 'แกรนด์ แอสเสท' เห็นโอกาสเจาะกลุ่มไฮเอนด์และนักลงทุน รุกส่งจิ๊กซอว์ชิ้นสำคัญเขย่าตลาดอสังหาฯ ระยองกับเมกะโปรเจ็กต์ “อมาธารา เรสซิเดนเซส ระยอง” เผยโฉมพูลวิลล่าเฟส 2 ปักหมุดวิลล่าบนเนินเขาพร้อมวิวทะเลแห่งแรกในระยอง พร้อมกางแผนปั้นเป็นโปรเจ็กต์มิกซ์ยูสสุดยิ่งใหญ่ในจังหวัด
“วัน ออริจิ้น” ผนึก “EnCo” ในเครือ ปตท. ร่วมต่อยอด EEC เติมสีสันเมืองอัจฉริยะ “ออริจิ้น สมาร์ท ซิตี้ ระยอง” เปิดบริการโรงแรม“ฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส ระยอง มาบตาพุด” จากเครือ IHG ชูคอนเซ็ปต์ Simple, Smart Travel เจาะกลุ่มนักท่องเที่ยวและองค์กรธุรกิจแบบจัดเต็ม!!!
EEC จะไม่เงียบเหงาอีกต่อไป เพราะตอนนี้เค้าส่งสัญญาณบวก ผุดโครงการสูงสุดรอบ 4 ปี ดันดีมานด์ฟื้นแบบฮวบฮาบกันเลยค้าบบบ
HHR ในเครือพรีโม เซอร์วิส โซลูชั่น เผยทิศตลาดห้องพักปล่อยเช่าระยะยาวเจาะ Expat และ Long Stay ปี 67 โตต่อเนื่องครับ
ตัวจริงประจำย่าน EEC ของแทร่!! ล่าสุด 'ออริจิ้น เนชั่นวายด์' อีกหนึ่งบริษัทในเครือ 'ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้' บุกตลาดคอนโดเมืองท่องเที่ยว “บางแสน” ต่อเนื่อง จับมือยักษ์อสังหาฯญี่ปุ่น “โนมุระ” ลุยพัฒนาโครงการที่ 2 ของทำเลทอง “ออริจิ้น เพลส บางแสน” ใกล้ ม.บูรพา เพียง 400 เมตร เจาะตลาดทั้งผู้ซื้ออยู่เองและผู้ซื้อลงทุน
หลังจากคร่ำหวอดในวงการอสังหาฯ ฝั่ง EEC มากกว่า 30 ปีล่าสุด “คราฟเวิร์ค” พร้อมบุกเมืองกรุง ส่งแนวราบภายใต้แบรนด์ใหม่อย่าง "ละไม" ประเดิมเปิดตัวโครงการ "ละไม หทัยราษฎร์ 39" (LAMAI HATAIRAT 39) บ้านที่ตอบโจทย์ทั้ง “ทำเล-ดีไซน์-ฟังก์ชัน” พร้อมดึง “เวลา เรียลเอสเตท” เอเจ้นท์มืออาชีพช่วยบริหารงานขายอีกด้วย
ข้อมูลการขายพื้นที่อุตสาหกรรมในประเทศไทยช่วงครึ่งปีแรกยังเติบโตอย่างมีนัยสำคัญครับ
เป็นอีกจังหวัดหนึ่งที่น่าจับตามองทีเดียวครับสำหรับ 'ฉะเฉิงเทรา' ซึ่งเป็นหนึ่งในจังหวัดสำคัญเพราะเค้าเป็นส่วนหนึ่งของ EEC นั่นเอง ทำให้ช่วงหลังมานี้มีหลายโครงการอสังหาฯ เข้าไปปักหมุดกันมากขึ้น 'โกวศุ' เองก็เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เข้าไปพัฒนาโครงการแนวราบในฉะเฉิงเทราครับ ล่าสุดเค้าได้ทำการเปิดโครงการ ศุภาลัย เบลล่า นาคู-ฉะเชิงเทรา” ครั้งแรก!! พร้อมเผยโฉมแบบบ้านซีรีส์ใหม่ Tropical Modern
ออริจิ้น จัดทัพ 3 บริษัทในเครือ วัน ออริจิ้น-บริทาเนีย-ออริจิ้น อีอีซี รวมพลังสร้าง Synergy ยกทัพบุกหัวเมืองใหญ่ต่อยอดแผน Origin Infinity แล้วครับ ด้วยการผนึก “เอเชี่ยนซี คอร์ปอเรชั่น” จัดตั้ง 4 บริษัทร่วมทุน สร้างเมืองใหม่กลางเขาใหญ่-ศรีราชา
ศุภาลัย เผยว่าตลาดอสังหาฯ ในชลบุรี มีสัญญาณการขยายตัวมาตั้งแต่กลางปี 2565 ต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน พบว่าดีมานด์ตลาดต่างชาติยังคงสูง โดยเฉพาะตลาดคอนโด แถมยังเป็นจังหวัดที่อยู่ในเขต EEC
อย่างที่เห็นดันครับว่าปีนี้ธุรกิจภาคการท่องเที่ยวกลับมาฟื้นตัวอย่างเต็มรูปแบบ อย่างช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมานักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติตบเท้าเข้าจองโรงแรมกันเพียบ ล่าสุดทางด้าน 'วัน ออริจิ้น' เดินหน้าธุรกิจโรงแรมหลังการท่องเที่ยวฟื้น ร่วมทุนกับทาง 'EnCo' ลุยพัฒนาโปรเจกต์โรงแรม 'ฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส ระยอง' ชูให้เป็นจุดนัดพบอันทันสมัยแห่งใหม่ใน EEC
ออริจิ้นเขย่าพื้นที่ EEC อีกครั้งกับโครงการล่าสุดกับ "The Origin ฉะเชิงเทรา" งานนี้พี่อัศวินเล่นใหญ่มาก กับคอนโดที่ราคาโค-ตะ-ระ เบาหวิว เริ่ม 990,000 บาท!!
ทางฝั่งของ กนอ.ก็วางแผนที่จะดูดทุนต่างชาติลง EEC อย่างเต็มที่แล้ว โดยทางนี้วางเป้ายอดขาย-เช่าไว้ที่ 2.5 พันไร่ในปี 66 ด้วยครับ
โค้งสุดท้ายก่อนหมดปี โกวศุยังใจดีส่งโครงการใหม่มาเอาใจคนอยากมีบ้านไม่หยุด ล่าสุดปักพื้น EEC บุกจังหวัดฉะเฉิงเทรา เตรียมเปิดจองโครงการใหม่ อย่างโครงการ “ศุภาลัย การ์เด้นวิลล์ บ้านโพธิ์ - ฉะเชิงเทรา” ในงาน VIP DAY วันที่ 17-18 ธ.ค. นี้!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ