ถ้าใครมองหาบ้านที่ตอบโจทย์เรื่องการเดินทางที่สะดวกสบาย อยู่ใจกลางเมือง ใกล้แหล่งอำนวยความสะดวก งานนี้ห้ามเลื่อนผ่านเด็ดขาดครับ เพราะตอนนี้นางเอกปรากฎตัวแล้วจ้า กับโครงการ "MAYFIELD PINKLAO" (เมย์ฟิลด์ ปิ่นเกล้า) ลักชัวรีทาวน์โฮมใหม่ล่าสุด จากเมเจอร์ฯ ที่งานนี้บอกเลยว่าน้องนางนั้นติ๊กถูกทุกข้อ ไร้ที่ติ!!
วันก่อนไปเดินเล่น Central ศาลายา ขากลับเข้าเมืองนครปฐมเพื่อนพาเข้าทางลับ ซอกแซกผ่านซอยมาเจอโครงการ "เสนาวิลล์ บรมราชชนนี-สาย 5" เหมือนพรหมลิขิตบรรดาลให้เราพบเจอ
“ถ้ามีเงินมากพอ ไม่มีเหตุผลที่จะปฏิเสธที่นี่ได้เลย”
แวะมาแนะนำบ้านเดี่ยวทำเลมาแรงจาก สถาพร เอสเตท กันครับ "THE ETERNITY VERDURE พระราม 9 – วงแหวน" เป็นอีกโครงการที่น่าโดนมากเลยนะ
ไหนใครอยู่บ้าน AP กันอยู่บ้าง... เป็นอีกค่ายที่นอกจากคอนโดจะติดตลาดแล้ว แนวราบของเค้าก็ฮอตไม่แพ้กันนะ
ยังคงย้ำอีกครั้งว่ากรุงเทพกรีฑาเค้ามาแรงจริง!!! นอกจากจะมีโครงการขึ้นเยอะแล้ว ก็ยังมีโครงการหลายสไตล์ หลายราคาให้เลือกด้วยนะ
ผมว่าข้อดีของการที่แบรนด์บ้านหรือคอนโดไป collab กับแบรนด์ของแต่งบ้านมันตอบโจทย์ผู้ซื้อสายขี้เกียจและไร้ซึ่งไอเดียใดๆ อย่างเรามากเลยนะ
จะมีโอกาสได้อยู่บ้านเดี่ยวราคา 550 ล้านกับเขาบ้างมั้ยไม่รู้ แต่ถ้ามีโอกาสรีวิวก็ว่าไปอย่าง 5555
ต้องยอมรับว่า แบรนด์ “เศรษฐสิริ” เป็นหนึ่งในชื่อหมู่บ้านที่ติดหูคนกรุงเทพฯ มากที่สุดแบรนด์หนึ่ง ซึ่งการได้รับชื่อเสียงแบบนี้ ต้องผ่านการยอมรับทั้งในเรื่อง Product และ Design มาอย่างยาวนาน
วันนี้ผมมาพร้อมโครงการใหม่จากบ้านสีฟ้านามว่า "ลลิล" อีกแล้วครับ
ทำเล ‘กรุงเทพกรีฑา’ มีแต่คนมาสร้างบ้านเดี่ยวหรูขายในระดับราคา 30 ล้านอัพ จนกระทั่งถึงร้อยล้านก็มี! Nirvana เห็นช่องว่างตรงนั้น เลยทำ ‘ทาวน์โฮม’ ราคาไม่ถึงสิบล้านออกมาขายซะเลย
"บ้านลลิล The Prestige วงแหวนฯ-ลำลูกกา คลอง 6" เป็นโครงการที่ 2 ของซีรีส์ "บ้านลลิล The Prestige" เป็นสไตล์ที่ลลิลถนัดทีเดียวครับ
ARNA RAMA 9 บ้านเดี่ยว Luxury ทำเลเทพ ซ.พระรามเก้า 39 Private มาก เพียงแค่ 8 ยูนิต ด้วยราคาเริ่มต้น 39.9 ลบ. ตกแต่งสไตล์ ‘Modern Italian Design’ ผสานความคลาสสิกร่วมสมัย หากคงไว้ซึ่งความหรูหรา เหนือกาลเวลา และฟังก์ชันภายในที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามไลฟ์สไตล์
“ฝัน... ที่ไม่กล้าฝัน” บอกเลยว่าการไปดูบ้านครั้งนี้ เป็นอีกครั้งที่ความรู้สึกนี้มันกลับมาอีกครั้งตลอดการเดินดูเลย
ทาวน์โฮมที่ให้บรรยากาศเหมือนทะลุมัลติเวิร์สไปอยู่ฝรั่งเศส
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ