‘The Crown Residences’ มีเหตุผลมากมายที่จะตั้งชื่อโครงการแบบนี้ แต่ด้วยทำเลที่มองเห็น ‘สวนหมื่นล้าน’ แบบคูน 2 ทั้ง ‘สวนเบญจกิติ’ และ ‘สวนลุมพินี’ ตั้งอยู่ติด ‘ถนนพระรามสี่’ และมีเพียงแค่ 183 ยูนิต คำว่า ‘ยอดมงกุฏ’ จึงกลายเป็นความหมายที่เหมาะสมในการตั้งชื่อโครงการ โดยไม่ต้องอธิบายให้มากความ
วันเวลาช่างผันผ่านไปรวดเร็วจริงๆ เผลอแป๊บเดียว "Supalai Lite ท่าพระ–วงเวียนใหญ่" ก็ก่อร่างสร้างเสร็จ พร้อมย้ายกระเป๋าเข้าอยู่ เรียบร้อย
ผมชอบการเล่นคำ ‘คูคต’ เป็น ‘Cool โคตร’ มาก มันคือการเปลี่ยนมุมมองต่อทำเลให้ดู ‘เท่ห์’ ขึ้น เพราะไหนๆ ‘Noble’ ก็ตั้งใจจะเปลี่ยนโฉมทำเลนี้ในทาง ‘กายภาพ’ อยู่แล้ว การมีลูกเล่นกับ ‘ชื่อ’ ด้วย ก็ยิ่งเสริมส่งให้มงลงไปอีก
เมื่อได้ข่าวว่า "ป้าศุ" กำลังจะเปิดแผงขาย อีกหนึ่งโครงการใหม่แถวรถไฟฟ้าภาษีเจริญ หลังจากได้ยินแว่วๆมานาน "Supalai Loft สถานีภาษีเจริญ" นั่นเอง มือก็รีบคว้ากุญแจรถ เตรียมบึ่งไปดูอย่างทันทีทันใด แต่ทว่า สมอง ก็ได้ส่งสัญญาณมาเตือน
เราอาจจะสงสัยว่า 125 คืออะไร? วันนี้มีคำตอบให้ครับ
ในฐานะคนที่มีวงจรชีวิตวนเวียนอยู่โซน "ปิ่นเกล้า" มาทั้งชีวิต ทุกครั้งที่มีโครงการใหม่มาอุบัติขึ้น จะนำพาความตื่นเต้นมาให้ผมเสมอ ครั้งนี้ก็เช่นกัน "ASPIRE Pinklao-Arun Ammarin" คอนโดใหม่แกะกล่องจากฝีมือของ "AP"
ต้องยอมรับว่า "ส่วนกลาง" ของคอนโดสมัยนี้ มีมาตรฐานที่สูงมาก เหล่า Developer ต่างแข่งกันออกแบบพัฒนาอย่างไม่หยุดยั้ง และเจ้าที่ถือว่าเป็นใน 1 ตัวตั้งตัวตีระดับต้นๆก็คือ "Asset Wise" นี่แหละครับ
เวลาช่างผันผานไปเร็วจริงๆ ยังจำวันที่มาเยือนโครงการ "The Nest Sukhumvit 71" ช่วงพรีเซลได้เป็นอย่างดี
ในช่วง 2-3 ปีนี้ โซน "สะพานใหม่" จัดว่าเป็นหนึ่งในทำเลที่อยู่อาศัยที่ฮอตฮิตติดลมบนระดับต้นๆเลยนะ เพิ่งเดบิวต์ไม่นาน แต่ได้รับความนิยมสูง หลากหลาย Developer ต่างตบเท้าเข้ามาผุดโครงการกันอย่างต่อเนื่อง
NUE EVO ARI คอนโดใหม่ซอยอารีย์ 1 ห่าง BTS 350 ม. ควรจะราคาเท่าไหร่?
Maxxi Prime Ratchada-Sutthisan เป็นคอนโดที่ผมแอบขม้อยชม้ายชายตาเล็งเอาไว้มาหลายเดือน เนื่องด้วยเห็นความคืบหน้าโครงการอยู่เนืองๆผ่านสื่อโซเชียล
"พี่สิบหมื่น" ยังคงถูกโฉลกดีเหลือเกิน กับทำเลที่ผมขนานนามว่า "เมืองหลวงทางตอนเหนือของกทม." บริเวณห้าแยกลาดพร้าว-จตุจักร นั่นเองครับ เปิดมากี่โครงการ ก็ขายดิบขายดี ขายหมดเป็นว่าเล่น
ในช่วง 1-2 เดือนนี้ นับว่าเป็นช่วงที่เริ่มกลับมาคึกคักของวงการอสังหาจริงๆ เนื่องเพราะหลาย Developer เริ่มทยอย "โชว์ของใหม่" กันอย่างต่อเนื่อง
"ไม่ไปภูเก็ตตอนนี้ แล้วจะให้ไปตอนไหน?" หลังการเปิดประเทศเมื่อปลายปีที่แล้ว เป็นคำที่ผมได้ยินบ่อยมากกก จนแทบจะทะลุหูทั้ง 2 ข้างเลย
'ทำไมเราไม่ทำส่วนกลางใน Warehouse ให้เหมือนกับคอนโดล่ะ?’ คำถามนี้คือจุดเริ่มต้นของเรื่องราวทั้งหมด เราจะเปลี่ยนประวัติศ่าสตร์ของ Warehouse ไปตลอดกาล และคนจะต้องจำได้ว่า Warehouse ที่มี Clubhouse สวยหรูแบบนี้จะเป็นของ SIAMJNK เท่านั้น!’
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ