มีร้านค้าใหญ่โตอลังการมากมาย ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่น คงเป็นสถานที่สำคัญๆ Museum ต่างๆ แต่ที่นี่คือ “ร้านทอง”!! ทำไมร้านทองมันต้องอลังการดาวล้านดวงขนาดนี้ 5555
'วังหลัง' ตลาดที่เรียกได้ว่าผมเดินมาตั้งแต่วัยรุ่น จนตอนนี้(วัยรุ่นตอนปลาย) อิอิ เป็นอีกหนึ่งตลาดที่ผมชอบมาก เพราะของอร่อยๆ เพียบ ราคาก็ดี๊ดี ร้านเด็ดๆ นี่ขอให้บอกเลย ต้องไปจัด!!
สวยแบบเรียบง่าย แต่การออกแบบ ไม่ง่ายเลย
มันจะมีคาเฟ่จริงๆรึ ทางคดเคี้ยวซับซ้อนแบบนี้
พอเข้ามาใน m&m world แล้ว มันนึกถึงเพลงนี้จริงๆ
ไปทีไรก็คนเยอะสุดๆ ไม่เว้นแม้แต่วันธรรมดา ขนาดผมเองยังมีโอกาสได้เข้าไปถึง 3 ครั้งแล้ว! ทั้งที่แบบไปเอง และมีคนอื่นพาไป
ต้องบอกว่า ต่อให้ผม ไม่มีคิวไปรีวิวคอนโดศุภาลัย “Supalai Sense ศรีนครินทร์” ที่ยกห้องตัวอย่างมาไว้ที่ห้างเลย ก็คิดที่จะไปชม “ตลาดพรหมลิขิต” อยู่ดี เพราะกำลังอินกับละครเลย
เคยจองมาเที่ยวเองเมื่อหลายปีก่อน แต่ก็มีอันต้องยกเลิกไป เหมือน “พรหมลิขิต” ดลให้มาอีกครั้ง สมคำค่ำลือฮะ
เตรียมตัวมาขนหัวลุก! ที่ “Samyan Mitrtown” กัน
เคยมา “ศรีอยุธยา ไลอ้อน ปาร์ค” ตอนเปิดใหม่ๆ ก็ว่าคนเยอะแล้วนะ แต่ยังพอจอดแถวหน้าสวนสัตว์ได้ วันนี้คือ มีลานจอดอย่างใหญ่ อยู่ตรงข้ามละ ก็ยังแทบไม่พอ!
เพิ่งเปิดอย่างเป็นทางการมาได้สัปดาห์กว่าๆเอง
ของมันต้อง Mars นะ เขาอุตส่าห์ ยกยานอวกาศจากเชียงใหม่ มาที่ พัทยา ให้แล้ว “MARS.PATTAYA” Landmark แห่งใหม่ ที่เพิ่งเปิดมาได้แค่เกือบเดือน แต่ฮอตฮิตติดลมบนสุดๆ
วันก่อนหนีไปเที่ยวหลีเป๊ะมา ก่อนกลับกรุงเทพผมเลยแวะเข้าไปนอนในตัวเมืองสตูล เลยมีโอกาสได้ไปส่องไลฟ์สไตล์ วิถีชีวิตคนสตูล และบ้านเมืองยามเช้ามาด้วย
เหล่าสาวก Frozen ต้องไม่พลาดมาชักภาพแล้วนะ
ห้องแบบ Pool Access สวนน้ำ โรงแรมติดหาดทะเล สนนค่าเสียหายแค่ 3,990 แบบนี้ มีที่ไหนอีก?!! สามซ้ำในรอบปีละครับกับ “Best Western Plus Carapace Hotel Huahin”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ